
VIVUTIO VYA UTALII WILAYANI MKURANGA 

 

URITHI WETU NA FAHARI YETU MKURANGA 
                                         MKOA WA PWANI  

Wilaya ya Mkuranga imejaliwa mno kuwa na fursa nyingi za uwekezaji. Yapo maeneo 

makubwa ya kijamii na kiuchumi ambayo yanapewa msukumo mkubwa kwa lengo la 

kuvutia wawekezaji kujitokeza kuwekeza.  Uongozi wa wilaya na wananchi kwa ujumla 

unakaribisha makampuni, mashirika, taasisi na  watu  binafsi wa nje na ndani kuja  

kuwekeza katika nyanja zifuatazo;- 

 Utalii Mkubwa na Mdogo [Nje na ndani] 
 Nishati na Madini 
 Biashara 
 Maliasili na Mali Kale 

 Uwekezaji  wa Viwanda Vikubwa na Vidogo, Maghala na Ujenzi na Makazi 
 Uwekezaji wa Kilimo kikubwa cha mazao ya Chakula na Biashara 
 Uvuvi Mkubwa wa Kamba na Samaki wengine. 
 Usafirishaji (Majini na nchi kavu) 
 Uzalishaji Mkubwa wa Chumvi. 
 Ufugaji mkubwa wa Nyuki, Kuku na Samaki 
 Elimu na Tafiti mbalimbali za Kisayansi na kifiziolojia 

                                                                                                               ❶ Karibu Uwekeze Sasa! 
 

 

 
 

Fukwe nzuri na tulivu katika Pwani ya Kijiji cha Kisiju 

Pwani wilayani Mkuranga 

☻ Zipo fukwe nzuri na murua zinazofaa 

kwa biashara ya Utalii wa ndani na nje, 

mapumziko ya kujiliwaza (camping), 

michezo na mazoezi ya viungo, burudani 

na ujenzi wa Hoteli za kitalii.  

 

Fukwe hizi zipo katika vijiji vya;- Kisiju 

Pwani, Nganje, Mpafu, Kibewa,  

Shungubweni, Mdimni, na Kifumangao 

pamoja na visiwa vya Koma, Kwale, 

Boza, Kuruti, Mapanya na Palacha. 

  

 
Mandhari hii muruwa inapatikana katika kisiwa cha 
Mapanya katika Bahari ya Hindi wilayani Mkuranga 

 

                      

☻Eneo hili katika kisiwa cha Mapanya lina 

Miamba ya mawe yenye rangi mbalimbali 

chini ya bahari ambayo ni makazi na  mazalia 

mazuri ya aina mbalimbali za samaki kama 

vile Pweza, Kaa, na kamba. 

◄Kivutio;  Sehemu hii tulivu na inayovutia 

sana inafaa kwa utalii wa kuzamia 
(diving turism)  

 



 
 Kisiwa cha Mapanya katika Kijiji cha Kwale 

Kisiwani katika bahari ya Hindi 

☻Fukwe nzuri ya mchanga yenye eneo zuri 

la kupumzikia chini ya vivuli vizuri vya miti 

ya aina na mivinje ambayo inafanya 

mandhari ya eneo hili kuvutia zaidi.  Baada 

ya shughuli mbalimbali ndani ya bahari. Eneo 

hili linafaa sana kwa mapumziko (camping 

refreshment) na michezo ya kuimarisha 

nguvu za mwili. 

 

◄Kivutio;  mandhari nzuri nay a kuvutia 

yenye miti balimbali. 
 

 
Mbuyu mkubwa zaidi unapatikana katika kisiwa cha 
Koma  wilayani Mkuranga.  

 

☻Mbuyu mkubwa na mnene wenye 

mzunguko wa takribani mita 20, inasemekana  

umekuwepo kwa zaidi ya miaka 300.  

 

 

 

 

 

 

 

◄Kivutio;  Umri na mwonekano wa mti huu 

unavutia 
 

 

 

 

  © Kisiwa cha Mapanya 

 

 

Mwonekano halisi wa ardhi ya kisiwa cha 

Mapanya unaoleta hali ya utulivu na 

upepo mwanana wa Bahari wakati wa 

mchana. Watu wengi hupenda 

kujipumzisha katika eneo hili tulivu. 

 

 

◄Kivutio; Hii ni fursa inayoweza 

kuendelezwa kwa shughuli mbalimbali za 
kiuchumi na kijamii. 
 



 
Kisima cha maajabu ya kimila katika kijiji cha Koma 
Kisiwani  wilaya ya Mkuranga 

☻Kisima cha maji cha Kale chenye maajabu 

katika Kijiji cha Koma kisiwani. Kisima hiki 

kina maajabu ya kipekee ambapo mtu akienda 

kuchota maji kisimani hapo na chungu au 

sifuria nyeusi maji yote kisimani hukauka. 

 Ili maji yarejee tena ni sharti pafanyike 

tambiko ya kimila. 

 

 ◄Kivutio;  Kisima hiki chenye urefu wa 

mita 15 kilichimbwa na waajemi katika karne 
ya 12. 
 

 

 

 
Fukwe nzuru kisiwani Koma 

☻Bandari ndogo katika Pwani ya kisiwa 

cha Koma ambayo hutumika kama kituo cha 

wavuvi wa samaki ambapo wachuuzi na 

wafanyabiashara mbalimbali wa samaki na 

bidhaa nyingine za baharini hununua samaki 

na bidhaa hizo na kusafirisha nje ya kisiwa. 

 

◄Kivutio;  Baadhi ya watalii hupenda 

kutembelea eneo hili kupunga upepo na 
kupumzika kutokana na utulivu uliopo. 
 

 

 

 

 
Nyumba ya kiasili katika kijiji cha Koma Kisiwani 
 

☻Ujenzi wa nyumba kwa kutumia miti ya 

mikoko na Kilimo cha nazi pamoja na ufugaji 

wa mbuzi ni mhimili mkubwa wa utamaduni 

wa wakazi wa kisiwa cha Kwale wilayani 

Mkuranga. 

 

◄Kivutio; Pembeni ni kitanda cha kiasili 

maarufu kama “telemka tukaze” ikiwa ni 
kielelezo cha Mila na Desturi ya wakazii wa 
asili ya Pwani. 
 

 

 



 
Nyumba za kiasili zilizojengwa kwa miti ya mikoko 
katika Kijiji cha Koma Kisiwani wilaya ya Mkuranga 
 

☻Utamaduni wa wenyeji wa Pwani 

hujionyesha katika nyumba wanazoishi. 

Nyumba za asili za wakazi wa kijiji cha  

Koma Kisiwani ambao hujishughulisha na 

uvuvi, ufugaji na kilimo cha nazi, ndizi na 

mpunga hujengwa kwa miti ya mikoko na 

kuezekwa kwa makuti. Nyumba hizi ni kitovu  

cha Utamaduni wa wakazi wa ukanda wa 

Pwani. 

 

◄Kivutio; Mwonekano wa nyumba hizi za     

kiasili ni urithi na fahari kubwa ya 
Utamaduni wetu. 

 

 

☻Baadhi ya Wavuvi na wanunuzi wa 

samaki wakiandaa samaki kwa ajili ya mauzo 

katika fukwe ya bahari ya Hindi katika kijiji 

cha Kisiju Pwani. 

 

 

 

 

 

◄Wanunuzi wa Samaki wakipata fursa ya 

kununua  samaki aina mbalimbali 
 

 

 

 

 
Mzee maarufu Ndg. …..akiteleza historia ya jamii  ya 
wenyeji wa kisiwa cha Koma. 

 

☻Picha ya pamoja kati ya wakusanyaji 

taarifa, uongozi wa kijiji cha Koma Kisiwani 

pamoja na mzee maarufu wa kisiwa hiki 

Bw.……………….. [aliyevaa kofia 

nyekundu]  

Taarifa nyingi za kumbukumbu hizi za 

kihistorla na desturi za wakazi wa kisiwa hiki 

zimetolewa na wenyeji waliohifadhi 

kumbukumbu hizi hususani wazee maarufu. 

Anayeonekana kwa mbele mwenye 

baraghashia ni Afisa Mtendaji wa Kijiji cha 

Koma Kisiwani Ndugu,………………… 

 

 
 



 
 

 

☻Kumbukumbu ya vifaa vya kutoza 

ushuru wakati wa ukoloni vilivyotumika 
kutoza ushuru wa forodha. Vifaa hivi 
vilitumika na hayati Shabani Robert 
alipokuwa akifanya kazi ya karani mtoza 
ushuru wakati wa utawala wa kiingereza. 
 

 

◄Hii ni mashine ya kuandikia (type writer) 

iliyokuwa ikitumika katika shughuli za ofisi 
ya Forodha kisiwa cha kwale  

 
Bandari ndogo ya Kisiju. 

 

 

☻Safari inaanza ya kuelekea kwenye visiwa 

vya Koma, Kwale, Mapanya na Nyororo 

Katika bahari ya Hindi wilayani Mkuranga. 

 

 

 

◄Kivutio; Wataalamu wa wilaya wakianza 

safari ya visiwani kwa kutumia boti ya 

kisasa.   
 
 

 

 
Samaki aina ya Hongwe ambao ni maarufu sana katika 
vituo vya wavuvi 

☻Aina mbalimbali za samaki hupatikana 

kwa wingi katika visiwa vyote na maeneo 
mengine ya Pwani ya Bahari ya Hindi. 
Uchumi mkubwa wa wenyeji na wakazi wa 
visiwani na maeneo mengine ya Pwani 
hutegemea zaidi uvuvi wa samaki.  
 

 

◄Kivutio; Samaki aina ya Hongwe ni 

chakula kizuri na huweza kufungwa kwenye 
makopo ili kusafirishwa kwenda katika 
masoko mbalimbali. 
 

 

 

 

 

 



 
Jengo hili linafaa sana kwa utalii wa mali kale za 
kihistoria 

 

☻Kumekuwa na maendeleo na mabadiliko 
makubwa katika ujenzi wa nyumba za makazi 
kwa watu wa Pwani hususani Visiwani hasa 
kutokana na aina ya ujenzi uliokuwa 
ukitumika ambao hadi hivi sasa bado 
unaendelea. 
 

 ◄Kivutio; Nyumba ya kiongozi wa kimila 

(Mwinyi) Bwana……………… wa kisiwa 
cha Kwale iliyojengwa mwaka 1932 hadi hivi 
sasa bado  inatumika. 
  
 

 

 
 

Fukwe mwnana  katika kisiwa cha Mapanya 

 

☻Fukwe nzuri iliyopambwa na Msitu wa 

miti ya mikoko pamoja  na miti mingine. 

 

Bahari yenye miamba (Coral reefs) yenye 

rangi mbalimbali inapatikana katika kisiwa 

hiki cha Mapanya katika bahari ya Hindi. 

Miamba hii ni mazalia mazuri ya samaki aina 

ya Pweza na Kamba koche.  

 

 ◄Kivutio; Eneo hili linafaa sana kwa utalii 

wa kuzamia (diving turism) 
 

 

 
Fukwe mwnana  katika kisiwa cha Mapanya 

 

☻Eneo lenye miamba yenye rangi 

mbalimbali chini ya bahari imefunikwa na 
mawimbi ya maji yanayoongeza mwonekano 
mzuri wa kisiwa hiki cha Mapanya.  
 
 

◄Kivutio; Eneo hili lina kina kirefu cha maji 

ambapo pia panafaa pia kwa kujengwa 
bandari ndogo. 
         _____________________________ 

 

 

 

 



 
Kaburi la kale katika kisiwa cha Kwale 

 

☻Hili ni  mojawapo ya Makaburi marefu  

zaidi (hadi futi 10) yanayosadikiwa kuwa  ya 

jamii ya Waajemi walioishi  katika kisiwa cha 

Kwale na maeneo mengine ya Pwani miaka 

mingi iliyopita. Makaburi haya yalijengwa 

kwa matumbawe. 

 

 

 

◄Kivutio; Hii ni sehemu ya utalii na tafiti 

za kihistoria 
 

 

 

 
Eneo la uwanja wa michezo ulioanzishwa na Shabani 

Robert  Kwale Kisiwani wilaya ya Mkuranga. 

 

☻Mwonekano  wa pembeni wa Uwanja wa 

michezo wa mpira wa miguu ulianzishwa 

mwaka 1938 kwenye kisiwa cha Kwale ambao 

hadi sasa unatumika kwa michezo mbalimbali 

pamoja na shughuli nyingine za kijamii. 

 

 

 

◄Kivutio; Uwanja huu ulianzishwa kwa 

lengo la kutoa fursa kwa jamii  kushiriki 

mazoezi ya viungo na michezo pamoja na 

burudani.  

       

 

 

☻Hiki ni kitabu cha mwongozo wa utozaji 

ushuru kilichotumika na Hayati Shaban Robert 
alipokuwa akifanya kazi ya kutoza ushuru katika 
kituo cha Kwale Kisiwani.  

 

 

 

◄ Kivutio; KItabu hiki ni kumbukumbu ya 

sheria za kikoloni na kinapatikana katika kijiji cha 
Kwale Kisiwani. 

 
 

 

 

 

 



 
Eneo la Mapumziko na burudani kando ya uwanja 

wa michezo Kwale Kisiwani. 

 

☻ Sehemu ya uwanja wa michezo 

uliotengenezwa na Shabani Robert  alipokuwa 

akifanya kazi ya kutoza  ushuru wa forodha 

katika kituo cha Kwale Kisiwani. Uwanja huu 

ulijengwa mwaka 1938 wakati wa utawala wa 

Kiingereza hapa nchini.  Hadi sasa uwanja 

huu hutumika kwa shughuli  za michezo 

pamoja na shughuli nyingine za kijamii.  

 

◄ Kivutio; Hii ni mojawapo ya fukwe  nzuri 

katika  Kisiwa cha Kwale wilaya ya 
Mkuranga 
 

 

 
Wataalamu wakipata maelezo ya asili ya 

kisima cha maji  

 

☻Mwonekano wa 
mandhari ya nje ya 
Kisima cha maji 
cha Maajabu Koma 
kisiwani wilayani 
Mkuranga. 

 

 

  

 

 

☻Katika maeneo ya fukwe kuna shughuli 

mbalimbali za kijamii kama vile biashara  na 

usafirishaji kwa kutumia vyombo mbalimbali vya 

usafiri 

 

 

◄ Kivutio;  Vyombo vya usafiri vya Boti na 

Majahazi kwa ajili ya usafirishaji wa abiria 
na mizigo katika Bandari ndogo ya Kisiju 
Pwani 
 

 

 

 

 



 

☻Hii ni sehemu ya gofu la kale la jengo 

lililojengwa na waajemi katika kisiwa cha 

Koma. jengo hili lilitumika kama mapumziko 

ya wafanyabiashara wa kiajemi na baadaye 

washirazi walilitumia kupumzishia 

Watumwa waliotoka Magharibi na kusini 

mwa Tanzania ambapo hatimaye 

walisafirishwa kuekea Bagamoyo na Unguja  

kwa ajili ya kuuzwa. 

 

◄Kivutio; Miti aina ya Mikuyu imeota kando ya 

lango la Gofu lililokuwa likitumiwa kama hifadhi 
ya watumwa Kisiwa cha Koma                                             
 

 

 

 

☻Ukanda w Pwani wa wilaya ya Mkuranga 

umejaliwa kuwa na maeneo mengi yanayofaa 

kwa kujengwa bandari kubwa na ndogo 

pamoja na ujenzi wa Hoteli nzuri za kitalii. 

 

 

 

 

◄ Bandari ndogo katika kisiwa cha 

Koma ambayo hutumika katika 

usafirishaji wa  abiria na mizigo 

 

 

 
Kisiwa cha Mapanya wilayani Mkuranga 

          

☻Fukwe nzuri na tulivu za Bahari 

zinazofaa kwa shughuli za burudani, michezo 

na mapumziko ya kujiriwaza katika visiwa 

vya Koma, Kwale, Mapanya, Kuruti, Boza na 

Pwani ya Kisiju, Shungubweni, Mpafu, 

Mdimni, Nganje na Kifumangao katika 

wilaya ya Mkuranga. 

 

◄Kivutio; Picha ndogo ni baadhi ya 

wataalamu wa wilaya wakiwa katika 
kisiwa cha Mapanya wakifanya 
mapumziko. 

 



 

 

☻wataalamu wakipata maelezo 

kutoka kwa wenyeji wa kisiwa cha Kwale juu 

ya historia ya eneo hili ambapo inasemekana 

lilikuwa la mapumziko ya waajemi na 

baadaye wakoloni 

 

 

 

◄Katika eneo hili kunaonekana 
kuna miamba ya mawe 
iliyochongwa mithiri ya viti ikiwa 
ni maeneo ya kupumzikia 
 

 

  

 

☻ Baadhi ya wataalamu wakijiandaa kusafiri 

kuelekea visiwani ili kusanyaji taarifa 

zinazohusiana na vivutio vya utalii katika 

maeneo ya visiwani. 

 

 

◄ Katika bandari ndogo ya Kisiju Pwani 

wilaya ya Mkuranga wakitumia usafiri wa 
uhakika wa  speed boat 
 

 
 

 

 
Samaki aina ya Papa katika kituo cha Dendeni Kisiju 

 

☻ Samaki aina ya Papa ambao hupatikana 

kwa wingi katika visiwa vyote na maeneo 
mbalimbali ya Pwani ya Bahari ya Hindi. 
Samaki huyu ni maarufu sana katika vituo 
vya wavuvi ambapo wachuuzi na wanunuzi 
wakubwa wa samaki hununua kwa wingi.  
. 
 

 

◄Kivutio; Samaki huyu ni chakula kizuri na 

huweza kuhifadhiwa kwa kubanikwa na 

kukaushwa kwa kupakazwa chumvi na kuanikwa 

juani 
 

 

 



 
Birika la kuvunia maji katika kisiwa cha Kwale 

☻ Kutokana na uhaba wa upatikanaji wa 

maji ya baridi kwa ajili ya matumizi ya 

nyumbani Wajerumani waliamua kujenga 

birika kubwa la kuvunia maji ya mvua. Birika 

hili lilijengwa kando ya jengo kubwa la 

utawala. 

 

 

 

 

◄ Kivutio; Birika la kuvunia maji ya mvua 

lenye ujazo wa m3………….lililojengwa na 
wajerumani. katika kijiji cha  Kwale Kisiwani 
 

 

 

☻ Katika kurasimisha shughulu za 

utawala, matumizi ya vifaa vya kiofisi 

kama vile mihuri huchukuwa nafasi.  

Mihuri hii pia ilitumika kwenye vibali na 

stakabadhi za ushuru wa forodha.   

 

◄ Mihuli hii inapatikana katika kituo cha 

forodha cha Kisiwa cha Kwale na 

imehifadhiwa na serikali ya kijiji kwa 

kumbukumbu za vizazi vya sasa na vijavyo. 

 
 
 

 

 

☻ Wakoloni waliweka makazi katika maeneo 

mbalimbali ya utawala wao kama inavyoonekana 
katika eneo hili. 
 
 

 

 

 

◄ Gofu la jengo lililotumika kwa makazi na 

wajerumani na baadaye waingereza wakati 
wa utawala wao wa kikoloni katika kisiwa 
cha Kwale Kisiwani. 

 
 

 



 

 

☻Picha ya pamoja kati ya watafiti na 

viongozi wa serikali ya kijiji cha Koma 

Kisiwani mara baada ya kukamilisha zoezi la 

kutoa maelezo na taarifa muhimu 

zinazohusiana na mila, desturi na tunu za 

kihistoria zilizokuwepo katika historia ya 

Kisiwa hiki na wakazi wake. 

 

◄ Nyuma ni jengo la ofisi ya Serikali ya 

Kijiji cha Koma Kisiwani kata ya Kisiju 

 

 
 

 

 

☻Miti aina ya mibuyu  na 
mikuyu imeota katika gofu 
lililokuwa likitumika kama 
kituo cha mapumziko ya 
watumwa katika kisiwa cha 
Koma 
 

 

 ◄ Kivutio; Miti hii inatoa fursa ya 

kufanyika kwa tafiti za mabadiliko ya 

kiikolojia na kumbukumbu za kihistoria. 

 
 

 

 

 

☻Ramani ya kijiji cha Koma 

Kisiwani ikionyesha fursa 
mbalimbali za kiuchumi 
zinazopatikana katika kisiwa hiki 
tulivu ambapo wilaya inafungua 
milango ya uwekezaji hasa katika 
sekta za uvuvi, usafirishaji na 
biashara ya utalii. 

 
 

 



 

 
 

☻ Wilaya ya Mkuranga imajaliwa 

kuwa na maeneo mazuri ya 

kupumzikia na burudani hasa 

maeneo ya mwambao wa Pwani ya 

bahari ya Hindi pamoja na visiwani. 

 

 

◄ Fukwe mwanana kandokando ya Bahari 

ya Hindi katika kijiji cha Kwale Kisiwani. 
Eneo hili linaweza kutumika kwa michezo, 
mapumziko na burudani 
 
 

 

☻Ni utamaduni wa kiafrika kuhifadhi baadhi 

ya kumbukumbu kwa njia ya maandishi kwenye 

mapango, mawe na magome ya miti mikubwa. 

mkubwa wa Mbuyu uliopo pembezoni mwa 

uwanja wa mchezo wa mpira wa miguu wa 

kisiwa cha Kwale yakionyesha mwaka ambao 

uwanja huu ulianzishwa (mwaka 1938)  

 

◄Huu ni ukumbusho wa ujenzi wa 

uwanja  wa michezo wa mpira wa miguu 

uliojengwa na Shabani Robert kisiwani 

Kwale mwaka 1938) 

 
 

 

 

 

☻Eneo lenye miamba yenye rangi 

mbalimbali chini ya bahari imefunikwa 
na mawimbi ya maji yanayoongeza 
mwonekano mzuri wa kisiwa hiki cha 
Mapanya.  

 
 

◄Kivutio;  Eneo hili lina kina kirefu 

cha maji ambapo pia panafaa kwa 
kujengwa bandari ndogo.  
         _____________________________ 

 

 

 

 



 

☻Wakiwa katika picha ya pamoja kisiwani 

Kwale, watoaji wa taarifa za msingi 
wakiongozwa na Afisa Maliasili, Ardhi na 
Mazingira wilaya Ndg. Mussa. Bakari 
Kinana [wa kwanza kushoto aliyesimama] 
katika kisiwa cha Kwale.   
 

 

◄ Watatu kutoka kulia ni Afisa 

Mtendaji wa Kijiji cha Kwale Ndg. 
Kambangwa. 

 
 

 

 

☻Hiki ni kitabu cha kumbukumbu za barua 

za Hayati Shabani Robert alizokuwa 

akiwaandikia marafiki zake wakati alipokuwa 

akifanya kazi ya mtoza ushuru wa forodha 

katika kituo cha Kwale Kisiwani 

 

 

 

 

 

◄Kitabu hiki kimehifadhiwa 
katika ofisi ya kijiji cha Kwale 
kisiwani. 
 

 

 

☻Hii ni mizani mikubwa yenye 

uwezo wa kupima hadi tani moja kwa 
pamoja, ni sehemu ya vifaa 
vilivyotumiwa na wakoloni wa 
kiingeraza kupima bidhaa mbalimbali 
katika misafara ya kibiashara kusini 
mwa bahari ya Hindi.  Vifaa hivi vyote 
vimehifadhiwa katika kijiji cha Kwale 
Kisiwani vikiwa ni kumbukumbu 
maridhawa za kihistoria ya eneo hili la 
Pwani ya Bahari ya Hindi. 
 

 

 



 

☻ Wataalamu watafiti wakijadili mambo 

muhimu kabla ya kuanza safari ya kuelekea 

kwenye maeneo mbalimnbali ya utafiti 

visiwani kwa lengo la kukusanya taarifa za 

malikale za kiasili na kumbukumbu za 

kihistoria. 

 

 

 

 

◄Hii ni  bandari ndogo ya Kisiju kabla ya 

kung’oa nanga 
 
 

 

 

☻Mojawapo ya barua iliyoandikwa kwa 

mkono na Hayati Shabani Robert mwaka 

1938 kwenda kwa rafiki yake Yussufu Ulega 

aliyekuwa akiishi Tanga,   

 

 

 . 

 

◄ Barua hizi  zimehifadhiwa katika 

kijiji cha Kwale Kisiwani wilaya ya 
Mkuranga 

 
 

 

 

☻Sehemu ya gofu la jengo la utawala wa 

kikoloni wa kijerumani katika Kijiji cha Kwale 
Ksiwani ambalo lilishambuliwa na majeshi ya 
kiingereza wakati wa Vita Kuu ya Pili ya 
Dunia na hivyo kuondolewa sehemu ya juu 
ya jengo hili. Baadaye Waingereza 
walilitumia kama kituo kikubwa cha ushuru 
wa forodha kwa bidhaa zote zilizosafirishwa 
na vyombo mbalimbali karika eneo la kusini 
mwa Bahari ya Hindi.  
 

Shabani Robert aliajiriwa na 
waingereza kama karani mtoza 
ushuru katika kituo hiki. Hadi sasa 
Jengo hili linatumika kama 
makumbusho ya kihistoria na 
shughuli nyingine za kijamii.   
 



 

☻Ramani ya kijiji cha Kwale 
ikionyesha matumizi bora ya 
ardhi ya kijiji  na fursa za 
kiuchumi  zilizopo katika 
kisiwa hicho chenye mandhari  
nzuri kwa mapumziko, 
burudani, utalii na tafiti za 
ikolojia 

 

 

 

 

☻☻©☼☺® 

 

 

 

 

 

 

Ndege maji aina ya Korongo wakiwa katika makazi 

yao ya kudumu 

 

☻Kisiwa kidogo cha Nyororo kilichopo kati 

ya visiwa vya Koma na Kwale wilayani 

Mkuranga. 

 Kuna makundi makubwa ya  ndege 
wazuri  ambao huvutia sana wawapo 
kando kando ya Bahari. 

 
 
 

◄Kivutio;  Eneo hili linafaa sana kwa Utalii wa      

Picha na Tafiti za Kimazingira. 
 
 

  

  

  

  

 

 

 

  

 

 

 

 

 

Msitu wa Hifadhi wa Vikindu 

  
Mkuranga pia imejaliwa kuwa na Miti 

anuwai ya asili na wadudu wa aina 

mbalimbali.   

Miti na wadudu  waliopo huweza 

kutumika katika tafiti  za kielimu na za 

iikolojia [equal system] 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

   
Kijiji cha Kibesa Kata ya Panzuo 

Ni kivutio cha asili ambacho kinafaa kwa  

shughuli za utalii 



Chemchem ya  asili ya maji moto 

  

Mabwawa na maziwa;- 

 manze, kikulwi, msambanyamani, 

kilambamsale, mvemle,  

Pia katika wilaya hii kuna mabwawa kata 

za Mbezi, Mwarusembe, Kimanzichana, 

Mkuranga na Lukanga. 

Uhifadhi wa viumbe wa majini pamoja na 

mazingira rafiki kwa maisha ya 

binadamu. 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Popo wa ajabu na  wenye rangi mbalimbali 

 

Popo wa ajabu na wenye rangi 

mbalimbali Kiatika kijiji cha Kwale kata ya 

Kisiju ni sehemu ya vivutio vizuri. 

 

 

 

 

 

Hivi ni viumbe vya kipekee vinavyovutia 

sana  

  

  

 

 

 

Makazi asilia  ya vyura wakubwa  

Makazi asilia ya kudumu  ya vyura adimu 

weusi na wakubwa 

Bwawa asilia la vyura katika kijiji cha 

Mwanzega Kitongoji cha Kimbili. 

Vyura wa ajabu ambao ni adimu katika 

ukanda huu wa Pwani. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

KIVUTIO 

 

 

MAELEZO 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Jiwe la Shungu katika Kijiji cha Shungubweni 

 

Eneo la kimila linalotumiwa na baadhi 

ya wakazi wa eneo hili pamoja na 

maeneo mengine ya jilani  kufanya 

ibada na tambiko za kijadi  katika  kata 

ya Shungubweni 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Eneo la njia nne ambalo lilikuwa 

makutano ya misafara ya biashara ya 

Utumwa. 

Kijiji cha njia nne kata ya njia nne. 

Eneo hili lilikuwa  ni makutano ya njia 

zilizotumika kibiashara kutika pande 

mbalimbali za nchi wakati wa biashara 

ya utumwa. 

 

 

Masalia ya Mahandaki ya Kijerumani 

katika mlima Kongo 

Kijiji cha Kibuyuni kata ya Panzuo. 

Huu ni ushaidi wa kwamba  jeshi la 

waingereza liliweka kambi wakati wa 

vita kuu  ya Pili ya dunia (1938-1945) 

katika eneo hili.  Pia kuna kisima cha 

asili cha maji ambacho inaaminika 

kuwa ni chanzo cha wao kuweka 

kambi eneo hilo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Eneolililotumika kwa mapumziko la wazi la 

kupumzikia katika Kijiji cha Mkuluwili. 

 

Hili ni eneo linalosadikiwa   kutumika 

kama kituo cha mapumziko cha 

mabwenyenye wa kiarabu na 

machifu  na wapagazi wakati wa 

safari za kibiashara  



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Maporomoko ya Ugemani Kijiji cha Mbezi 

Mlungwana  

 

Katika eneo hili inaaminika kuwa ani 

wa eneo hili mtawala wa zamani 

aitwae Lwambo alitumia kutolea 

hukumu ya kifo (kunyongea) watu 

waliokuwa wakifanya makosa 

mbalimbali. 

 
 

 

Kisima cha maji cha Kale chenye 

maajabu mbalimbali 

Kijiji cha Koma Kisiwani. 

 

Ni kisima cha asili chenye maajabu 

ya kipekee ambapo mtu akienda 

kuchota maji kisimani hapo na 

chungu au sifuria nyeusi maji yote 

kisimani hukauka,ili maji yarejee 

tena ni lazima pafanyike tambiko ya 

kimila.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kisima cha maji cha asili chenye 

maajabu Kisima cha asili ambacho 

kipo katika bonde la Kongo 

Inasemekana Kuna nyoka mkubwa  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Miti  mikubwa zaidi ya mibuyu 

Kijiji cha kisiwa cha Koma 

Miti hii aina ya mibuyu ina umri 

mkubwa zaidi takribani miaka 200 



 

Kumbukumbu ya Makaburi makubwa na 

marefu zaidi Kijiji cha kisiwa cha Kwale. 

 

 

Inaaminika kuwa ni makaburi ya 

kale ya washirazi waliopita katika 

ukanda huu katika shughuli za 

kibiashara. 

Kumbukumbu ya vifaa vya kutoza ushuru 

wakati wa ukoloni vilivyotumika kutoza 

ushuru wa forodha  

Kijiji cha kisiwa cha Kwale 

 

Vifaa hivi vilitumika na hayati 

Shabani Robert alipokuwa akifanya 

kazi ya karani mtoza ushuru wakati 

wa utawala wa kiingereza. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Jengo la Jamatini 

Masalia ya majengo ya wafanyabiashara 

wa kiasia wakati wa utawala wa kikoloni. 

Hiki kilikuwa ni kituo cha biashara 

kati ya wafanyabiashara wa kiafrika 

na wa kiasia. 

 

Msikiti wa Mdimni 

Msikiti wa kale zaidi ambao unatumika 

kuabudia hadi hii leo. 

Ni nyumba ya ibada ya kale zaidi 

ambayo hadi hivi sasa bado 

inatumika. 



 

 

Gofu la jengo la utawala wa kijerumani 

Kijiji cha kwale kisiwani. 

 

Jengo la kijerumani lililokuwa la 

ghorofa moja ambalo lilishambuliwa 

na waingereza wakati wa vita kuu 

ya Pili  ya Dunia.  

 

Kumbukumbu za maandishi za  mshairi maarufu 

Afrika Mashariki Hayati  Shaabani Robert katika 

Kijiji cha kisiwa cha Kwale 

 

Uwepo wa baadhi ya kazi za kisanaa za 

mshairi Shabani Robert  

 

Gofu la jengo lililojengwa maalumu kwa ajili 

ya kuhifadhia watumwa.  

Kijiji cha koma kisiwani 

Ghofu la jengo  kubwa lililojengwa 

na waajemi ambalo lilitumika kama 

kituo cha mapumziko cha watumwa 

kabla ya kupelekwa  Bagamoyo na 

Unguja. 
 

Magofu ya mapango/mahandaki yaliyotumika 

wakati wa ukoloni wa kijerumani Kijiji cha kisiwa 

Mapango/mahandaki yaliyotumiwa na 

askari wa kijerumani kwa aliji ya ulinzi na 

usalama wa utawala wao. 



cha Kwale 

 

 Mbuyu Bendera uliotumika kama ishara ya 

utawala wa Kiingereza Kijiji cha kisiwa cha 

Kwale 

 

Huu ni mbuyu wa kihistoria uliotumika 

kutundika bendera ya kikoloni ikiwa ni 

ishara ya utawala wao. 

 

Msitu wa Hifadhi ya Jamii wenye aina 

mbalimbali za wanyama pori kama vile 

Simba,Nyati,Tembo, Tumbili, Pundamilia, Nyani 

na Swala. 

 

 

 

 

 

Bwawa kubwa la Kikulwi  linalohifadhi 

wanyama adimu kama vile Viboko na Mamba. 

 

 

 

uliopo katika kijiji Msitu wa Malenda cha 

Njopeka kata ya Lukanga. 

Yapo makundi makubwa ya wanyama 

mbalimbali ambao ni vivutio vizuri hasa 

kwa shughuli za utalii wa ndani na nje. 

 

 

 

 

 

Bwawa la Kikulwi katika kijiji cha 

Kisayani  

Ni bwawa la asili lisilokauka maji kipindi 

chote cha mwaka. 

 

 

 

  

 

1. MAENEO YA UWEKEZAJI 

 

S/N 

ENEO LA 

UWEKEZAJI/SEKTA 

 

MAHALI 

 

MAELEZO 

1. Nishati na madini Kijiji cha Shungubweni na 

Kiparang’anda 

Madini ya titanium na silcon 

pamoja na gesi 

2. Biashara  Miji midogo yote ya 

Mkuranga, Mwarusembe, 

Kimanzichana, Kisiju, Vikindu 

na Kisemvule. 

Biashara za aina mbalimbali za 

bidhaa za viwandani na za mazao 

ya kilimo. 

3. Uwekezaji wa Viwanda 

vikubwa na vidogo na 

Ujenzi na Makazi 

Miji midogo yote ya 

Mkuranga, Mwarusembe, 

Kimanzichana, Kisiju, Vikindu 

na Kisemvule. 

Ardhi ya kutosha inayofaa kwa 

shughulu za uwekezaji wa viwanda 

vikubwa na vidogo pamoja na 

ujenzi wa nyumba za makazi 

5. Uwekezaji wa Kilimo 

kikubwa 

Kata za Mkamba, Kisiju, Bupu, 

Mbezi, Nyamato, Lukanga na 

Magawa. 

Mabonde mazuri na yenye rutuba 

yanayofaa kwa kilimo cha mazao 

mbalimbali ya chakula na biashara. 

6. Uvuvi mkubwa wa  kamba Kata za Kisiju, Magawa, 

Shungubweni na hasa maeneo 

ya visiwani. 

Huu ni uvuvi wenye thamani kubwa 

unaofanyika katika maeneo 

mbalimbali ya bahari. 

7. Usafirishaji (majini na nchi 

kavu) 

Katika maeneo yote ya Bahari 

na nchi kavu (ndani na nje ya 

wilaya) 

Hili ni eneo ambalo linaweza 

kuwekezwa kwa lengo la kutoa 

huduma ya usafirishaji wa abiria na 



mizigo kuelekea sehemu 

mbalimbali za bahari. 

8. Utalii wa ndani Katika vivutio vya asili  na 

maeneo yote ya utamaduni na  

kihistoria yaliyopo katika kata 

za Kisiju, Njianne, 

Shungubweni,  

Zinaweza kuwepo jitihada za dhati 

za kuwekezakatika eneo hili  ili 

kutoa fursa kwa watu mbalimbali 

kutembelea vivutio vilivyopo kwa 

lengo la kujifunza na kujiburudisha. 

9. Mashamba makubwa ya 

chumvi. 

Vijiji vya Shungubweni, Mpafu, 

Kibewa, Kisiju Pwani, Mdimni, 

Nganje, Boza na Kifumangao. 

Ukanda mkubwa wa Pwani una 

mashamba mazuri na makubwa ya 

chumvi hivyo uwekwzaji katika 

eneo hili utaongeza biashara ya 

bidhaa hii. 

10. Ufugaji wa nyuki, kuku na 

samaki 

Katika maeneo yote wilaya 

hasahasa kata za Mkamba, 

Nyamato, Panzuo, Kisiju, 

Shungubweni, Mbezi , Vikindu 

na Vianzi. 

Haya ni  maeneo tulivu yanayofaa 

sana kwa ufugaji wa nyuki, samaki 

na kuku. 

11. Elimu na Tafiti mbalimbali. Maeneo ya kimila katika kata 

za Shungubweni, Kisiju, 

Panzuo na Magawa. Pia vyura 

wa ajabu, Miti na Wadudu 

katika msitu wa Vikindu. 

Wasomi na watafiti wanaweza 

kunufaika na mazingira mazuri ya 

miti, wadudu, samaki na mazalia 

yao. 

 

2. FURSA ZILIZOPO 

 
 Ukarimu  wa wakazi  

 Nguvukazi iliyopo (vijana wa kufanya kazi) 

 Umeme wa gridi ya Taifa  

 Mawasiliano ya uhakika karibu katika maeneo yote ya wilaya 

 Ukaribu na jiji la Dar es Salaam 

 Uwepo wa eneo la  Bahari kwa karibu 40% ya eneo lote la wilaya 

 Mzunguko mzuri wa majira ya mwaka  

 Ardhi kubwa ya tambalale na mabonde  yenye rutuba yanayofaa kwa 

kilimo cha mazao mbalimbali yaa chakula na biashara. 

 Mito inayotiririsha maji karibu kipindi chote  cha mwaka. 

 Mabwawa na chemchem za maji 

 Hali ya hewa nzuri inayofaa kwa kilimo. 

 Viwanda vikubwa vya saruji na matunda. 

 Mnada mkubwa wa mifugo katika kijiji cha Mkiu. 

 

❶Karibu Uwekeze Sasa! 



 

 
 

 

Uoto wa asili wa miti ya Mikoko na miti mingine ya asili 

 

Kando kando ya Visiwa vya  Koma, Kwale, Mapanya, Kuruti, Boza na Pwani ya 

Kisiju, Shungubweni, Mpafu, Mdimni, Nganje na Kifumangao  

Uoto huu hufaa sana kwa utalii wa equal turism na tafiti za kielimu  

 

 

ya 

 

 

jaka 


