
IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 

TAARIFA AMBAZO JAMII INATAKIWA KUZIFAHAMU KWENYE TOVUTI YA 

HALMASHAURI 

1. UTANGULIZI 

Mkuranga ni wilaya iliyojaliwa kuwa na hali ya hewa nzuri na ardhi na mabonde mazuri yenye 

rutuba pamoja na mito inayotiririsha maji kipindi chote cha mwaka. Mazingira haya yanaruhusu 

kulimwa kwa mazao karibu yote yanayolimwa katika maeneo ya kitropiki, hata hivyo mazao makuu 

ya chakula yanayolimwa katika wilaya hii ni mhogo, mpunga, mahindi, viazi vitamu na jamii ya 

kunde wakati yale ya kibiashara yakiwa ni korosho, nazi, embe, papai, nanasi, fenesi, tikiti maji na 

pesheni. Wilaya ya Mkuranga pia inazalisha kwa wingi mazao ya bustani. Inasadikiwa kwamba 

zaidi ya asilimia 70 ya wakazi wa Mkuranga (sawa na idadi ya kaya 48,000 ) ya wakazi wapatao 

364,000 wanajishughulisha na shughuli za kilimo. 

Eneo linalofaa kwa kilimo linafikia kilometa za mraba 1934 (sawa na hekta 193,400) wakati eneo 

nlinalotumika kwa kilimo ni kilometa za mraba 1662.3 ambalo ni sawa na asilimia 86 za eneo lote 

linalofaa kwa kilimo. Eneo hili limegawanyika katika kanda tatu za uwanda (topography) kama 

zinavyofafanuliwa katika jedwali hapa chini: 

Jedwali Namba 1: Kanda za uwanda (Topograhical) za Kilimo 

KANDA ENEO LINALOHUSIKA MUONEKANO HALISIA 

(PHYSICAL FEATURE) 

AINA YA ZAO 

LINALOFAA KULIMWA 

UKANDA WA 

PWANI 

Tarafa za Shungubweni, Kisiju 

na sehemu ya Tarafa ya 

Mkuranga  

Udongo wa kichanga wenye 

uwezo mdogo wa kutunza 

maji, kina kifupi cha maji na 

udongo wenye rutuba kiasi. 

Korosho, minazi, mihogo 

na mpunga kwa baadhi 

ya maeneo. 

UKANDA WA 

MAENEO YA 

JUU 

 

Tarafa ya Mkamba, sehemu 

kubwa ya Tarafa ya Mkuranga  

na sehemu ndogo ya Tarafa 

ya Kisiju. 

Udongo wa kichanga kiasi 

(unaofaa kwa aina nyingi za 

mazao) 

Mihogo, mpunga, 

mbaazi,kunde, 

alizeti,ufuta na mahindi 

MAENEO YA 

UKANDA WA 

CHINI NA 

MABONDE 

Maeneo haya hupatikana 

katika Kanda zote za Pwani na 

Juu 

Udongo wa mfinyanzi mweusi 

wenye uwezo mkubwa wa 

kutunza maji na rutuba nzuri 

Mpunga. Mahindi,ufuta 

na alizeti 

 

2. MIRADI YA UMWAGILIAJI 

Kutokana na kuwa na mabonde mazuri na mabwawa ,wilaya ina eneo linalofaa kwa kilimo cha 

umwagiliaji linalofikia hekta 17,150 kati ya hizi, ni hekta 304 zinaandaliwa? Kwa ajili ya kilimo cha 

umwagiliaji cha kisasa (miundombinu ya maji ikiendelea kujengwa) sawa na asilimia 2.o ya eneo 

lote. Skimu za umwagiliaji za kienyeji zipatazo 7 zinafanya kazi kwa ajili ya kilimo cha bustani 

ambazo kwa ujumla zinachukua eneo la hekta 470. Jedwali hapa chini linaonyesha sehemu zenye 



maeneo yanayofaa kwa kilimo cha umwagiliaji (hasa kilimo cha mpunga na mazao ya bustani) 

katika wilaya ya Mkuranga. 

Jedwali N. 2: Maeneo yanayofaa kwa Skimu za Umwagiliaji 

Na. Jina la Eneo Hekta Eneo lilipo (Kata) Eneo 

lililoendelezwa 

1 Msambanyamani 400 Magawa - 

2 Nyamaronda 300 Lukanga - 

3 Ngwale 200 Nyamato - 

4 Choga 800 Mkuranga - 

5 Mbezi/Kiparang’anda 50 Mbezi/Mkuranga - 

6 Mbezi Msufini 800 Mbezi - 

7 Yavayava 300 Vianzi 54 

8 Kisele 1400 Bupu/Mwarusembe 200 

9 Nyamato Tipo  300 Nyamato - 

10 Changanyikeni 60 Vianzi 36ekari 

 Total  17,150 - 254 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya Mkuranga 2020   

 

Wilaya ya Mkuranga kutokana na mabadiliko ya tabia ya hali ya hewa wakulima wamejikita 

kwenye kilimo cha kutumia technolojia ya vitalu nyumba na kilimo cha umwagiliaji kwa njia yam 

atone (Drip irrigation)  

Wilaya ina jumla ya vitalu nyumba 44 na vyote ni vya wakulima binafsi wapatao 30 na 

Halmashauri inamiliki kitalu nyumba 1 kwa ajili ya mafunzo. 

3.HALI YA KILIMO CHA MAZAO  

Zaidi ya asilimia 90 ya shughuli za kilimo katika wilaya ya Mkuranga hufanywa na wakulima 

wadogo ambao wanamiliki mashamba yenye wastani wa hekta 1 hadi 2. Shughuli hizi za kilimo 

zinafanyika kwa kutumia jembe la mkono na maksai  katika hatua zote za kilimo kuanzia kuandaa 

shamba hadi mavuno. Sehemu kubwa ya mashamba yanamilikiwa kienyeji na wamiliki wakubwa 

wakiwa wanaume wenye umri mkubwa, aidha umiliki wa mashamba kifamilia ni jambo la kawaida 

sana; mazingira yanayopelekea kutokutunzwa kwa mashamba mengi hasa ya korosho na 

mashamba mengi ya mikorosho katika wilaya ya Mkuranga yamezingirwa na vichaka, suala 

linalopunguza wingi na ubora wa mavuno. Aidha wamiliki wengi wa mashamba huishi mbali na 

mashamba yao na kuchukua muda mrefu kuyatembelea na hivyo kuyaweka mazao katika hatari ya 

wizi na migogoro ya mipaka ya mashamba au kukwapuliwa na wajanja. 



Matukio ya matumizi ya moto kama mbinu ya kulima mashamba bado ni  kero kubwa. 

 

3. MAZAO YA CHAKULA 

Wilaya ya Mkuranga kwa kipindi kirefu haijawahi kukumbwa na baa la njaa, hali hii inachangiwa 

na wakulima kuwa na wigo mpana wa mazao wanayolima ya mwaka na ya kudumu; kilimo cha 

mazao yanayo stahimili mvua kidogo; pamoja na kilimo cha mabondeni wakati wa kipindi cha 

kiangazi. Mazao ya chakula yanayolimwa kwa wingi ni mhogo, mpunga, mahindi, viazi 

vitamu,ufuta, mbaazi na jamii ya kunde. Kwa jamii ya wakulima, mazao haya pia hulimwa kwa ajili 

ya biashara. Jedwali hapa chini linaonyesha kiasi cha mazao ya chakula yaliyozalishwa katika wilaya 

ya Mkuranga kwa kipindi cha miaka 7 cha msimu 2013/ 14 hadi 19/20 na 2021 

Jedwali Na. 3:  

UZALISHAJI WA MAZAO YA CHAKULA, BIASHARA NA MATUNDA 

MAZAO YA BIASHARA 

MWAKA Chungwa[tani] Embe[tani] Korosho[tani] Nazi[tani] Nanasi[tani] Ufuta[tani] 

2020/2021 8,153.10 2,960.00 9,298,.20 33,278.10 24,915 764.6 

 2019  2020   15,715.80    6,495.00   14,326.90   27,685.30   27,993.70       1,872.00  

2018/ 2019   14,508.80    6,230.20   15,835.80   17,998.00   38,225.50       4,043.60  

2017/ 2018   14,463.20    6,629.70   15,310.90   18,767.70   29,111.80       4,377.20  

2016/2017   13,886.70    5,964.70   14,162.60   13,303.90   25,236.30       4,166.80  

 2015/ 2016   15,451.50    7,915.10   13,733.10   19,376.40   20,218.40       2,260.80  

MAZAO YA MBOGAMBOGA NA MATUNDA 

MWAKA Bamia[tani] 
Nyanya 

chungu [tani] 
Nyanya[tani] Papai[tani] 

Pilipili 

hoho[tani] 
Tikiti maji[tani] 

2020/2021 32,50 27.50 1,708.30 10,013.30 752.5 3,547 

2019 / 2020          28.20         24.00          73.70     3,407.60          87.20       7,765.00  

 2018/ 2019          77.50       118.00          36.50     3,525.70          76.80       4,142.40  

 2017/2018          77.40       105.30          21.30     3,782.40          69.80       3,569.90  

 2016 / 2017          40.50       112.90          21.50     3,130.70          72.20       2,770.50  

 2015 / 2016          58.40       102.00          29.60     2,958.40          71.00       2,635.50  

MAZAO YA CHAKULA 



MWAKA Mpunga[tani] 
Ndizi 

mbichi[tani] 
Kunde[tani] 

Viazi 

vitamu[tani

] 

mahindi[ta

ni] 
muhogo[tani] 

2020/2021 2,957 2,366.60 1,159.00 4,274.80 3,491.10 48,980.10 

 2019 / 2020     7,354.40    2,430.70     3,717.60     3,787.90   12,333.70   156,202.70  

 2018/ 2019     9,942.60    3,869.90     4,821.40     4,554.90   12,758.00   172,737.90  

 2017/2018     9,127.90    2,632.80     3,933.70     2,566.90   12,885.50   125,030.00  

 2016/2017     7,857.50    1,369.50     3,866.70     1,569.40   13,114.70   101,087.80  

2015 /2016     5,779.70    2,457.80     3,760.10     1,791.60   15,582.30   118,307.00  

 

iMHOGO 

Zao la muhogo ni zao maarufu sana wilayani Mkuranga. Tafiti nyingi zimefanyika katika wilaya hii 

kuhusu zao hili na kufanikiwa kupatikana kwa aina za mihogo ijulikanao kama Mkuranga 

One,chereko,kizimbani, Kipusa na kiroba, aidha muhogo maarufu sana wa “Nyamkagile” 

unapatikana kwa wingi. Wilaya ya Mkuranga pia ni tegemeo la maeneo mbalimbali nchini kwa 

upatikanaji wa mbegu bora za mhogo.  

Zao hili linalimwa kama zao la chakula na biashara. Maeneo karibu yote ya wilaya hii yanastawisha 

zao hili. Ziada ya uzalishaji wa zao hili imekuwa ikiuzwa katika masoko ya ndani na mkoa jirani wa 

Dar es salaam.  

Wadau katika uendelezaji zao la muhogo;   

Katika kuhakikisha kuwa zao la muhogo linaendelezwa Wilaya imekuwa ikishirikiana na wadau 

mbalimbali wakiwemo sekta ya umma na binafsi ambao ni Wizara ya Kilimo, Halmashashauri 

ya Wilaya, VECO, SUA, FAO, SIDO, TARI, IITA, MEDA, TARCODEFU, MWAMBAO, 

MVIWATA, Ukaya Farm, vikundi vya wakulima,  TFDA, TFNC, CAVA, DAR CANTON, 

JIELONG HOLDINGS, DAR LISON na wafanyabiashara katika masoko ya ndani. 

2.0 Uzalishaji wa muhogo 

iMPUNGA 

Mpunga pia ni zao maarufu katika wilaya hii. Hii inatokana na mapenzi makubwa ya wakazi wa 

wilaya hii kwa chakula cha wali. Zao la mpunga hulimwa katika maeneo mengi ya mabondeni 

ambapo aidha wamiliki hulima wenyewe au hukodisha kwa wakulima wengine wanaotoka katika 

maeneo husika au wanaotoka nje ya maeneo hayo na wengine hutoka nje ya wilaya kama vile Dar 

es Salaam 

 



 

i. MAHINDI 

Kwa asili zao la mahindi halikuwa linalimwa kwa wingi katika wilaya hii, ongezeko la watu kutoka 

sehemu mbalimbali kumeongeza mahitaji ya zao hili na kulifanya kuwa maarufu kadri siku 

zinavyosonga mbele. Mahindi pia hulimwa mabondeni wakati wa kiangazi na mahindi mabichi  

huuzwa kama zao la biashara ndani ya wilaya na maeneo mengine nje ya wilaya hasa mkoani Dar 

es Salaam Wadau wa mahindi tunaoshirikiana nao ni AMINIKA na AMINATA. 

 

 

ii. VIAZI VITAMU 

Viazi vitamu ni zao la asili katika  wilaya  hii ambalo hulimwa kwa kiasi cha wastani na hutumika 

kama zao la chakula na biashara. Zao hili hulimwa karibu maeneo yote wilayani. Katika mwaka  

2015, Taasisi ya Utafiti TARI-Kibaha iliingiza zao la viazi lishe kwa lengo la kupambana na tatizo la 

ukosefu wa vitamin A. Jitihada hizi zimepokelewa vizuri na jamii na zao hili linalimwa katika 

sehemu mbalimbali wilayani, aidha vikundi mbalimbali vya vijana pamoja na baadhi ya shule za 

Msingi vimeanzishwa katika kata za Njianne (Mikere na Miteza), kata ya Mwarusenbe (Kiziko na 

Bigwa) kata ya Kiparang’anda (Kise na Magoza) na kata ya Tengelea kijiji cha Hoyoyo ambapo 

wanafunzi wa shule za Msingi walipatiwa mbegu bora za viazi lishe  na kuwapelekea wazazi kwa ajili 

ya kupanda  kwa lengo la kupunguza ukosefu wa vitamin A na kujiongezea  kipato. Taasisi hiyo 

yautafiti imeiwezesha Halmashauri ya Mkuranga kuwa chanzo cha upatikanaji wa mbegu za viazi 

lishe kwa mwaka mzima. 

iii. JAMII YA KUNDE 

Mazao ya jamii ya kunde kama vile kunde na mbaazi ndiyo hulimwa sana na wakulima wenyeji wa 

wilaya hii. Sehemu kubwa ya mbegu zinazotumika ni mbegu za asili pamoja nambegu bora  kama 

ilivyo kwa mazao mengine ya chakula, mazao haya hutumika kwa chakula na biashara hasa kunde 

mbichi na hulimwa karibu maneneo yote ya wilaya hii 

4. MAZAO YA KIMKAKATI 

Mazao ya kimkakati ni mazao ya biashara ambayo yamependekezwa kulimwa kutokana na 

umuhimu wake kiuchumi kwa Taifa na jamii kwa ujumla. Katika wilaya ya Mkuranga mazao ya 

kimkakati yaliyo ainishwa ni korosho, ufuta, chikichi, alizeti  na mkonge. Wakulima na wananchi 

kwa ujumla wanahamasishwa kuwekeza katika kilimo cha mazao haya ili kujikwamua kiuchumi na 

kupambana na umaskini. 

 

 



Iv KOROSHO 

Korosho ni zao la asili la biashara kwa wilaya ya Mkuranga ambapo miti ya mikorosho ipatayo 

100,000 imeenea karibu maeneo yote wilayani. Zaidi ya asilimia 70 ya wakulima hulima zao hili na 

uzalishaji wake hufikia tani 10,000 kwa msimu nakuifanya wilaya ya Mikuranga kuwa kinara wa 

uzalishaji korosho ukilinganisha na uzalishaji wa wilaya zote za Mkoa wa Pwani ukizichanganya kwa 

pamoja. Kwa kiasi hiki cha uzalishaji wakulima wa Mkuranga hupata kiasi cha fedha  

kinachokadiriwa kufikia shilingi za Kitanzania Bilioni 2 na hivyo kuwa chanzo kikubwa cha mapato 

kwa jamii  na ushuru kwa Halmashauri ya wilaya. Pamoja na mapato haya mazuri, kilimo cha 

korosho kingeweza kuingiza mapato mengi zaidi ya mara tatu ya yanayopatikana kama hatua 

madhubuti zingechukuliwa katika kuongeza uzalishaji, kuboresha ubora kuimarisha masoko na 

uchakataji wa ndani.  

v.UFUTA 

Ufuta ni zao jipya la kibiashara ambalo limeonesha mafanikio makubwa kwa kuwapatia wakulima 

na serikali mapato. Tangu kuingia kwa zao hili mwitikio mkubwa umeonyeshwa na wakulima 

ambapo eneo la uzalishaji limeongezeka kutoka ekari 19 mwaka 2015 hadi kufikia ekari 434 

mwaka 2021 na uzalishaji umeongezeka kutoka tani 12 hadi tani 54 katika kipindi hicho. Hata 

hivyo uzalishaji na masoko ya zao hili bado yana changamoto kadhaa zikiwemo matumizi ya 

mbegu bora unaosababishwa na bei kubwa na upatikanaji wa mbegu za kisasa pamoja na uhakika 

wa soko. Aidha jitihada za kutatua changamoto hizi zimekuwa zikifanyika kwa kuimarisha mifumo 

ya masoko (stakabadhi ghalani) na kuwezesha upatikanaji wa mbegu bora kwa wakulima 

v.CHIKICHI 

Chikichi ni zao linalolimwa katika baadhi ya maeneo katika Wilaya ya Mkuranga kwa kiasi kidogo. 

Kilimo cha zao hili kwa muda mrefu kilikosa msukumo na kuonekana kama ni kilimo cha 

kienyeji. Hata hivyo, kupanda kwa bei ya mafuta ya kula yanayotengenezwa viwandani kumeongeza 

mahitaji ya mafuta yatokanayo na chikichi (mawese) na hivyo kupandisha bei ya mafuta haya 

ambayo husindikwa kienyeji. Umuhimu wa zao la chikichi katika kupunguza utegemezi wa kuagiza 

mafuta ghafi nje ya nchi kumepelekea serikali ya Tanzania kuongeza jitihada kuhakikisha kwamba 

zao hili linalimwa kwa wingi. Jitihada hizi ni pamoja na serikali kuwekeza katika utafiti wa zao la 

chikichi ambapo utafiti umefanikiwa kugundua aina ya mbegu bora aina ya TENERA ambayo 

inatoa mazao kwa muda mfupi miaka 3 na kutoa mafuta mara tano zaidi ya michikichi ya kienyeji, 

pamoja na kuzihimiza kilimo cha chikichi katika maeneo ambayo zao hili linastawi. 

Kwa kuona umuhimu wa zao hili na kuitikia wito wa serikali, Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 

kupitia idara ya kilimo ilianza jitihada za kuhakikisha kwamba zao hili linalimwa kwa wingi katika 

Wilaya ya Mkuranga, jitihada hizo ni pamoja na: kuhamasisha na kutoa elimu juu ya umuhimu wa 

zao hili kwa jamii naTtaifa kwa ujumla; kuanzisha kitalu cha miche 20,000 ya michikichi ya kisasa 

ambapo  miche 7,000 imesambazwa bure kwa wakulima kwa ajili ya kuotesha kwenye kitalu cha 

upili.  



Kutokana na hamasa kubwa kwa wakulima ya kulima zao hili la chikichi Halmashauri imeagiza 

mbegu bora aina ya TENERA  60,000 kutoka kituo cha utafiti TARI- Kihingi) Kigoma. 

iv MKONGE 

Mkonge ni zao jipya la biashara ambalo kutokana na umuhimu wake mkubwa kiuchumi limekuwa 

likihimizwa na serikali kulimwa kwa wingi na wakulima wadogo na wa kati. Uzoefu uliopatikana 

katika Mikoa ya Tanga na Morogoro kumewazindua wadau wa zao hili kuongeza kasi ya kilimo 

chake ambacho manufaa yake kiuchumi ni makubwa kwa wakulima na serikali kwa ujumla. Ili 

kuhakikisha kwamba Wilaya ya Mkuranga haiachwi nyuma katika kilimo cha zao hili Halmashauri 

ya Mkuranga kupitia Idara yake ya Kilimo imeamua kuwekeza katika zao hili na jitihada za awali 

zimefanyika za kutoa elimu na kuhamasisha kilimo cha mkonge, ukiachilia mbali wasiwasi kuhusu 

soko la zao hili, mwitikio miongoni mwa wananchi umekuwa ni mkubwa, mpaka sasa wakulima 

250 wamekwisha jitokeza kuhitaji miche ya zao hili. Vilevile Idara ya kilimo kwa kushirikiana na 

serikali ya Kijiji cha Matanzi wanaandaa kitalu cha miche ya mkonge chenye ukubwa wa ekari 10 

ambacho kitatoa miche itakayotosha kupandwa kwenye mashamba yenye ukubwa wa ekari 1000. 

Hata hivyo mkulima mmoja katika kijiji cha Mkuluwili amehamasika kwa  kulima na kupanda 

ekari 100 za Mkonge.   

5.SHUGHULI ZA USHIRIKA 

Ushirika wa Wakulima umeendelea kuwa nguzo muhimu katika kuhakikisha kwamba soko la 

mazao yao, hasa korosho na ufuta haliyumbi na mkulima anapata bei nzuri za mazao yake. Pamoja 

na uchache wa watumishi katika Kitengo cha Ushirika cha Idara ya Kilimo, Idara imeendelea 

kufanya kazi kwa kushirikiana na wadau wote wa ushirika kama vile Vyama vya Msingi, Watunza 

Maghala, Bodi za Mazao, Wafanayabiashara na taasisi husika. Aidha Kitengo kimeendelea kutoa 

ushauri wa kitaalam, mafunzo, maelekezo muhimu na kufanya ukaguzi kwa Vyama vya Msingi 46 

vilivyopo katika Wilaya ya Mkuranga  

6.HUDUMA ZA UGANI 

Wilaya ya Mkuranga ina jumla ya wataalam 83 wa kilimo ambao wamegawanywa katika maeneo 

mbalimbali wilayani. Wataalam 54 wamesambazwa katika vijiji na kata zote 25 zina wataalam 

ambao husaidia huduma katika vijiji ambavyo havijapata wataalam.Idara pia inashirikiana na wadau 

wengine wa kilimo kama TARI, IITA, FAO,TDSP, MEDA MWADO, MONSANTO, CANRE 

,BIOTAN  na Ukaya Farm. 

7.FURSA ZA UWEKEZAJI KATIKA KILIMO 

Wilaya ya Mkuranga inazo fursa nyingi za kuwezesha uwekezaji katika kilimo, ukiachilia mbali 

ardhi kubwa yenye rutuba na hali yahewa nzuri, (Mvua mbili kwa mwaka )wilaya ipo karibu na Jiji 

la Dar es salaam ambalo ni soko kubwa la bidhaa za kilimo na bandari ambayo ni lango la biashara 

kimataifa. Jamii ya watanzania pia inashuhudia wimbi kubwa la viwanda ambavyo vinaendelea 



kujengwa, viwanda hivi ambavyo vinaajiri watu wengi kutoka sehemu mbalimbali vinaongeza wigo 

wa soko la bidhaa za kilimo. Kiupekee fursa zifuatazo zinapendekezwa katika uwekezaji: 

8.KILIMO CHA MASHAMBA MAKUBWA 

Maeneo makubwa ya ardhi bado yanapatikana wilayani  kwa gharama inayowezekana hasa katika 

kata za Panzuo, Mkamba, Lukanga na Magawa. Uwekezaji katika mazao ya kimkakati yanaweza 

kuwa na tija kubwa zaidi 

UONGEZAJI THAMANI MAZAO YA KILIMO 

Mazao mengi yanayolimwa Mkuranga yanauzwa nje ya wilaya yakiwa ghafi, hali hii inatoa fursa kwa 

uwekezaji ikitiliwa maanani kwamba Wilaya ya Mkuranga ni kinara wa uzalishaji korosho na 

mazao ya mbogamboga na matunda na pia viwanda vya uchakataji mazao vitakuwa kichocheo cha 

kuzalisha mazao  zaidi  

 


