
 
MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA: 
 

1. UTANGULIZI: 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga  inabeba dhamana ya kutoa huduma kwa jamii katika 
sekta zote ikiwa ni pamoja na kuhudumia wananchi katika nyanja zote za maisha. 
 

Ili kutekeleza majukumu yake Halmashauri ya Wilaya inaamua kuwa na mkataba wa utoaji wa 
huduma kati yake na wanaopokea huduma hiyo (wateja). 
 

Pamoja na mambo mengine, mkataba huu unaainisha huduma zinazotarajiwa kutolewa na 
viwango vya utoaji huduma hiyo ambayo wateja wanahaki ya kuvitarajia kutoka kwetu. 
 
Mkataba huu utatoa mwanya wa kutekeleza shughuli kwa vitendo ikiwa ni pamoja na kutoa 
fursa ya ushirikishwaji wa umma katika kujiletea maendeleo. 
 
Masuala yanayoelezwa na kubainishwa kwenye mkataba huu ni pamoja na madhumuni ya 
mkataba, majukumu na kazi za Halmashauri ya Wilaya. Mpango maalumu wa muda wa kati, 
wateja wa Halmashauri, matarajio ya wateja, maadili ya msingi ya Halmashauri viwango vya 
utoaji wa huduma, mahusiano ya Halmashauri na wateja, wajibu na haki za wateja namna ya 
kutoa na kufuatilia malalamiko. 
 

 
TAARIFA FUPI YA WILAYA (DISTRICT PROFILE) 
 
1.1 MAHALI ILIPO: 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ni mojawapo kati ya Halmashauri 7 za mkoa wa Pwani.  
Ipo katikati ya latitude 6o.35 o na 7o.15o Kusini mwa Ikweta; na Longitudi 38o.15o na 39o.30o 
Mashariki mwa Meridian.  Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga inapakana na Manispaa ya 
Temeke kwa upande wa Kaskazini, Manispaa ya Ilala Kaskazini Magharibi kwa upande wa 
Kusini inapakana na Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji, Upande wa Mashariki inapakana na 
Bahari ya Hindi na upande wa Magharibi inapakana na Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe.  
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ina ukubwa wa eneo la Km. za mraba 2,432 kati ya hizo 
Km. za mraba 447 ni za maji (Bahari ya Hindi) na Km. za mraba 1985 za nchi kavu ambapo 
eneo la km. za mraba 1934 linafaa kwa kilimo. 

 
 
1.2 HALI YA HEWA NA SURA YA NCHI: 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ipo katika ukanda wa mashariki mwa Pwani ya Bahari ya 
Hindi.  Hali ya hewa ni ya kuridhisha, Wilaya hupata mvua katika vipindi 2 kwa mwaka.  
Kipindi cha Novemba hadi Desemba (Vuli) na kipindi cha mwezi Machi hadi Juni (mvua za 
masika).  Kwa wastani Wilaya hupata mvua kati ya mm.800 hadi mm.1,000 kwa mwaka na 
wastani wa nyuzijoto 28o. 
 
 

1.3 IDADI YA WATU: 
Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya Taifa ya mwaka 2002, wakazi wa halmashauri ya 
Wilaya ya Mkuranga ni 187,428 wakiwemo wanawake 95,714 na wanaume 91,714.  Hata 
hivyo kwa kuzingatia ongezeko la watu la wastani wa 3.5% Wilaya  kwa mwaka 2010 
inakadiriwa kuwa na wakazi 238,088 wakiwemo Wanawake 123,806 na wanaume 114,282. 
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1.4 UTAWALA: 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ina jumla ya Tarafa 4, Kata 15, Vijiji vilivyosajiliwa 108 
na Vitongoji 401 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga inayo Waheshimiwa Madiwani 20 kati 
ya hao Madiwani 5 ni wa kuteuliwa (viti maalum) na waliobakia 15 ni wa kuchaguliwa. 
Waheshimiwa madiwani wote ni wa kutoka katika chama cha CCM (Chama tawala).  Kwa 
sasa Halmashauri ina jumla ya watumishi 1,672 katika Idara zake 10. 
 

1.0 SHUGHULI ZA KIUCHUMI ZA WAKAZI WA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
MKURANGA: 

Kilimo ni shughuli kuu ya kiuchumi kwa wananchi wa Wilaya ya Mkuranga.  Inakadiriwa 
kuwa kiasi cha 85% cha wakazi wa Wilaya ya Mkuranga wanajishughulisha na Kilimo 
hususan kilimo cha Korosho, nazi na aina mbalimbali za matunda kama mazao ya biashara.  
Kiasi cha wakazi waliobaki 15% hujishughulisha na shughuli nyingine zikiwemo, uvuvi, 
uvunaji wa mazao ya misitu, biashara ndogo ndogo na ajira za ofisini. 
Tofauti na mazao ya biashara, wakazi wa Wilaya ya Mkuranga hujishughulisha na Kilimo cha 
mazao ya chakula kama vile Muhogo, Mpunga, Mahindi, Viazi vitamu na mazao ya jamii ya 
kunde.   
 

2.1 HUDUMA ZA JAMII: 
Huduma za jamii zilizomo Wilayani ni pamoja na Shule za Msingi 108, Shule za Sekondari 30, 
kati ya hizo 22 ni za Serikali na 8 ni za binafsi.  Vituo 30 vya kutolea huduma ya Afya, na 
huduma ya usambazaji wa maji safi na salama kwa asilimia 49 ya wakazi wote wanaokadiriwa 
kufikia 238,088. Kufikia Desemba, 2010, huduma hizi za jamii bado zinatolewa kwa kiwango 
cha chini ya mahitaji kutokana na uwezo mdogo kifedha na miundo mbinu hafifu/duni iliyopo 
Wilayani hivi sasa. 

 
2.0 MATAMKO YA DIRA YA MWELEKEO WA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MKURANGA: 
Kwa kuzingatia hali halisi ya uwezo na mazingira yake, Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 
imejiwekea Dira (Vission) na mwelekeo (Mission) kwa lengo la kuleta maendeleo katika 
shughuli za kijamii na kiuchumi. 
 
Matamko haya 2 yanamaanisha hasa:- 
(i) Dira – Ni kwamba ifikapo mwaka 2020 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga iwe 

imeboresha utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi kwa wananchi wake. 
 

(ii) Mwelekeo – Tamko hili jipya linajaribu kuonyesha wapi Halmashauri inaelekea na ni 
vipi lengo kuu linalotarajiwa kufikiwa kama ilivyotajwa katika Dira kwa kipindi cha 
miaka 10 ijayo. 
 
Tamko limeweka bayana katika kuyafikia malengo yake ikiwa ni pamoja na:- 

 Kuijengea uwezo jamii, ushirikishwaji wa jamii, ufuatiliaji, uratibu na ufanyaji wa 
tathmini. 

 Kuboresha na kuongeza huduma za jamii Wilayani. 
 Kuinua uchumi kwa kuongeza viwango vya uzalishaji katika Sekta za Kilimo, Mifugo, 

ushirika, Maliasili, Viwanda na Biashara. 
 Kuboresha na kuendeleza miundo mbinu ya kiuchumi na matumizi bora ya ardhi 

Wilayani. 
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4.0. TAARIFA ZA SEKTA MBALIMBALI 
4.1. SEKTA YA ELIMU: 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga inashughulikia Sekta ya Elimu katika maeneo 
yafuatayo:- 
i) Elimu ya Awali 
ii) Elimu ya Msingi 
iii) Mpango wa Elimu ya Msingi kwa walioikosa (MEMKWA) 
iv) Elimu ya Sekondari. 
 

ELIMU YA AWALI:- 
Mpango wa Elimu ya Awali ni kwa kila Shule ya Msingi iwe na darasa la awali.  Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkuranga ina Shule za Msingi 126 kati ya hizo Shule za Msingi 124 zinaendesha 
Elimu ya Awali.  Wanafunzi wanaosoma katika madarasa hayo ni wale wenye umri wa miaka 
5 na 6. 
 

ELIMU YA MSINGI: 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga inazo Shule za Msingi 113 za Serikali na 13 za binafsi 
zenye jumla ya mikondo 1,559 na Wanafunzi 70,136 wakiwemo Wasichana 35,574 na 
Wavulana 34,532.   Wilaya inao jumla ya Walimu 1,173 wakiwemo Walimu wanawake 752, 
Walimu Wanaume 415.  Hata hivyo, kwa kuzingatia mwongozo wa uwiano wa Mwalimu kwa 
Wanafunzi (T.P.R.) ya Mwalimu 1 kwa /wanafunzi 40, mahitaji halisi ya Wilaya ni Walimu 
1,559 ambapo kwa sasa kuna Walimu 1,173 hivyo pungufu ni Walimu 386. 

 

HALI YA UFAULU:- 
Mpango wa MMEM umesaidia kuinua kiwango cha taaluma, hivyo kuongeza kiwango cha 
ufaulu kwa Wanafunzi wanaomaliza na kuhitimu elimu ya Msingi. 

 

ELIMU YA SEKONDARI:- 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ina Shule za Sekondari 30.  Shule 22 zinamilikiwa na 
wananchi na kuendeshwa na Serikali, Shule 8 zinamilikiwa na watu binafsi.  Aidha, Wananchi 
na Wadau wengine wa elimu wanaendelea na juhudi za ujenzi na ufunguzi wa Shule zaidi za 
Sekondari. 

   
ELIMU YA WATU WAZIMA:- 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ina jumla ya Vituo (Madarasa) 168 vya Kisomo 
vikiwemo Vituo 111 vya KCM na Vituo 57 vya KCK.  Vituo hivi vina jumla ya Wanakisomo 
wakiwemo wa KCM 3,422 na KCK 1,637.  Aidha, Halmashauri ya Wilaya ina Vituo viwili (2) 
vya Mtaala mpya wa mchepuo wa Sayansi Kimu wenye Wanakisomo 58 wakiwemo 
Wanakisomo Wanaume 22 na Wanawake 36. 

 
4.2. SEKTA YA AFYA: 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ina Hospitali ya Wilaya, vituo vya Afya viwili (2) na 
Zahanati ishirini na saba (27).  Hospitali ya Wilaya ilifunguliwa rasmi tarehe 11 Desemba mwaka 
2002 na Rais wa awamu ya tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Benjamin 
W. Mkapa.  Awali wananchi wa Mkuranga walikuwa wakifuata huduma za Afya zenye hadhi ya 
hospitali ya Wilaya kwenye Hospitali za Wilaya za Temeke na Ilala zilizopo Mkoani  Dar es 
Salaam kiasi cha umbali wa Km. 45 – 50 kutoka makao makuu ya Wilaya.  Ujenzi wa Hospitali hii 
ya Wilaya bado unaendelea, hivi sasa ujenzi wa wodi mbili (2) umekamilika na zinatumika kutoa 
huduma na ujenzi wa Wodi (1) ya Watoto umekamilika. 
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Kukamilika kwa ujenzi wa majengo yanayoendelea kujengwa sasa, hospitali hii itakuwa tayari na 
majengo yafuatayo; Jengo la OPD, jengo la Wodi ya Wazazi, Jengo la X-Ray pamoja na upasuaji, 
majengo mawili (2) ya Wodi za Wanawake na Wanaume, jengo la Wodi ya watoto, jengo la 
huduma ya afya ya uzazi kwa baba, mama na mtoto na jengo la kutoa huduma na tiba kwa 
wagonjwa wa Ukimwi (CTC) hivyo kufanya jumla ya majengo nane (8) kati ya majengo 16 
yaliyokusudiwa kuwepo katika Hospitali ya Wilaya.  Ujenzi wa Wodi ya upasuaji Wanaume 
umekamilika na imeanza kutumika, Wodi ya upasuaji Wanawake imekamilika. 

 
4.3. SEKTA YA MAJI: 

HALI YA VYANZO VYA MAJI:                                Jedwali Na. (16) 

KAYA 
ZINAZOPATA 

MAJI SAFI 

WASTANI WA 
UMBALI TOKA 
CHANZO CHA 

MAJI 

VISIMA 
VIREFU 

VISIMA 
VIFUPI 

VYA 
PAMPU 

VISIMA 
VIFUPI 

VYA 
WAZI 

MITO 
MABWAWA 
(YA ASILI) 

MIFUMO YA 
MAJI 

YA BOMBA 

38,764 4.0km 165 588 120 3 4 
14 
 

IDADI YA VISIMA NA AINA:-                                                 Jedwali Na. (17) 

VISIMA VIFUPI NA VIREFU VYA PAMPU NA VYA WAZI IDADI 
Visima vifupi vyenye pampu za mkono. 588 

Visima virefu vyenye pampu za mkono. 154 

Visima vyenye pampu za dizeli na umeme. 11 

Visima vya ringi vya wazi. 120 

Chemchem zilizoboreshwa. 3 

Mabirika ya kuvuna maji ya mvua. 104 

Miradi ya maji ya bomba inayofanya kazi. 9 

Miradi ya maji ya bomba isiyofanya kazi. 5 

 
Wilaya inakabiliwa na tatizo la ukosefu wa maji ya kutosha. Kufikia Mei, 2009, Wilaya ina jumla ya 
visima 873 vikiwemo visima vya wazi 120, vya pampu za mkono 740 na 13 vya nguvu ya dizeli na 1 
umeme.  Inakadiriwaa kiasi cha asilimia 49 tu ya wakazi wote ndiyo wanaopata maji. 
 

Aidha, katika suala la utekelezaji sera ya maji (2002) Vijiji vyote 101 vina Kamati za maji na Vijiji 
184 vimefungua mifuko ya maji Benki.  Uhamasishaji unaendelea ili Vijiji vyote viwe na Mifuko ya 
maji Benki. 
 

4.4 HUDUMA ZA KIUCHUMI: 
4.4.1 SEKTA YA KILIMO/MIFUGO 
Wilaya ya Mkuranga ina eneo la km za mraba 2,432 na kati ya hizo km za mraba 447 zipo baharini, 
km 1985 ni nchi kavu wakati eneo la km za mraba 54 ni hifadhi ya misitu. Eneo linalofaa kwa Kilimo 
ni Km za mraba 1934 (193,400 ha.) na eneo linalolimwa ni km za mraba 1,662.3 (166,230 ha) ambayo 
ni asilimia 86 ya eneo linalofaa kwa kilimo. Maeneo yote haya yamegawanyika katika kanda tatu 
tofauti ambazo ni ukanda wa bahari, nyanda za juu na ukanda wa mabonde.  
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Vyanzo vya maji vilivyopo ni mito ya misimu kama vile; Mbezi, Mzinga, na Uvuteni (Luhute). 
Vilevile kuna Mto Kogamimba ambao unakuwa na maji mwaka mzima. Aidha kuna  mabwawa ya 
asili ambayo ni  Misasa, Manze, na Nyamato. 
 
Kilimo ndio shughuli kuu ya ki-uchumi ya wananchi wa wilaya ya Mkuranga.  Inakadiriwa kuwa kiasi 
cha asilimia 85 ya wananchi wa wilaya ya Mkuranga wana jishughulisha na kilimo cha mazao ya 
chakula na biashara. Mazao ya biashara yanayolimwa ni korosho, minazi, aina mbalimbali za matunda 
kama machungwa, maembe na mananasi.  Mazao mapya ni alizeti, ufuta na maembe bora.  Mbali na 
idadi kubwa ya wakazi kujishughulisha na Kilimo bado pato la mwananchi wa Wilaya hii bado liko 
chini ambapo kutokana na ofisi ya takwimu ya Taifa.  Mkazi wa Mkuranga anakadiriwa kuwa na pato 
la Tshs. 301,255/=  kwa mwaka sawa na Tshs. 25,000/= kwa mwezi. 
 
4.4.2 HALI YA CHAKULA 

Wilaya ya Mkuranga inakadiriwa kuwa na idadi ya watu 230,038 kwa mwaka 2009/2010 kwa 
kuzingatia ongezeko la watu la wastani wa3.5%.  Mahitaji ya chakula katika wilaya kwa 
mwaka 2009/2010 ni tani 60,365 za wanga na tani 22,429 za mikunde. Mahitaji hayo 
yamezingatia mwongozo wa kitengo cha uhakika na usalama wa wanga kiasi cha gram 689 na 
mikunde gram 256. Wilaya inatarajia kuzalisha jumla ya tani 59,030 za wanga kwa ajili ya 
chakula. Hivyo Wilaya itakuwa na upungufu kidogo wa tani 1,335 (2%).  Hii ni kutokana na 
upungufu wa mvua msimu wa kilimo wa 2008/2009.  wananchi watakabiliana na upungufu 
huu kidogo kwa kununua chakula kwa fedha wanazopata kwa kuuza korosho, nazi na matunda 
(machungwa, maembe, mapapai,matikiti n.k). 

 
Kwa upande wa mikunde kiasi kinachotarajiwa kupatikana ni tani 3,414. Hali hii inaashiria 
kuwa wilaya itakuwa na upungufu wa  tani 19,015 upungufu huu huwa unafidiwa kwa 
kuingizwa toka wilaya ya jirani kwa kuingiza maharage ambayo hayalimwi wilayani. 
Wananchi wa wilaya ya Mkuranga huwa wanapata protini ya ziada toka kwenye samaki 
wanaovunwa toka bahari ya hindi pamoja na kuku wa asili wanaofungwa. 
 

4.4.3 SEKTA YA MIFUGO 
Wananchi wa Mkuranga hawana asili ya ufugaji.  Mifugo ambayo ipo (Ng’ombe, mbuzi na 
kuku wa kisasa) imeingizwa katika miaka ya karibuni na AZISE mbali mbali. Baadhi ya 
Ng’ombe na Mbuzi wa asili wameingizwa na wafugaji wa makabila ya Wasukuma na 
Wamasai. 
 

4.4.4 CHANGAMOTO ZILIZOPO KATIKA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA 
SERIKALI ZA MITAA NA SEKTA BINAFSI KATIKA KUENDELEZA KILIMO 

1. Uzalishaji mdogo wa mazao. 
2. Kutokuwa na vyama imara vya Ushirika. 
3. Vyombo vya fedha haviko tayari kutoa mikopo kwa wakulima. 
4. Kukosekana kwa viwanda vya usindikaji ili kuongeza dhamani. 
5. Ukiukwaji wa Sheria na kanuni za sekta ya kilimo pamoja na ucheleweshaji kwa 

upitishwaji Sheria ndogo za Kilimo katika vyombo husika. 
6. Kutokuwepo kwa Asasi Zisizo za Kiserikali (AZISE) za kutosha zinazotoa huduma za 

Ugani katika kuendeleza kilimo Wilayani. 
7. Ushiriki mdogo wa AZISE katika kuandaa Mipango ya Maendeleo ya Kilimo kwa 

kutumia mbinu shirikishi ili Kilimo kiwe endelevu 
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4.5: SEKTA YA ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA 
4.5.1. BUSTANI YA MICHE YA MITI: 

Wilaya ina bustani za miche zenye jumla ya miche ya miti 47,000 ikiwemo miche ya miti 
12,000 inayooteshwa na Halmashauri ya Wilaya na miche 35,000 ya iliyooteshwa na watu 
binafsi. 
 

4.6. BIASHARA: 
Halmashauri hii inayo wafanyabiashara mbalimbali wakiwemo wafanya biashara za maduka 
ya jumla na reja reja, mashine za kusaga, migahawa, bucha, maduka ya dawa baridi, vituo vya 
mafuta ya magari na mitambo, nyumba za kulala wageni, vilabu vya pombe (Pombe shops) 
mashamba/majangwa ya chumvi, maduka ya vifaa vya ujenzi, machinjio, vibanda vya kutolea 
huduma za simu za mkononi, baa n.k. Jedwali ilfuatalo linaonyesha aina ya biashara na idadi. 
 

4.7 BARABARA: 
Wilaya ya Mkuranga ina jumla ya Km.644 za barabara kwa mgawanyo ufuatao:- 
 Barabara Kuu ya Taifa (Dar es Salaam - Kibiti Road) Km.110 (Lami). 
 Barabara ya Mkoa Km.45 
 Barabara za Wilaya Km.349 
 Barabara za vijiji Km. 140 

 
Mbali na barabara kuu ya Taifa (Km.110) na barabara ya Mkoa Km. 46, barabara zilizosalia 
zinapitika kwa wakati wote.  Hii inatokana na hali ya barabara zenyewe kuwa za udongo na 
matengenezo yake kutegemea fedha za mfuko wa barabara (Road Fund) zinazotolewa kila mwaka.  
Mgawanyo wa fedha hizi huzingatia pia umuhimu wa kiuchumi katika eneo/maeneo ambayo 
barabara inapita.  Maeneo ambayo yanazalisha mazao mengi ndiyo hupewa kipaumbele kwa lengo 
la kuwawezesha wakulima kusafirisha mazao yao hadi sokoni. Zifuatazo ni barabara ambazo tayari 
zimekwishafanyiwa matengenezo na zile zinazoendelea kufanyiwa matengenezo kwa fedha za 
mfuko wa barabara (Road Fund). 
 

Mafanikio ya Wilaya ya Mkuranga: 
Wilaya imeweza kujenga shule mpya 22 za Sekondari za Kata katika vijiji vya Vianzi, Malela 
(Kata ya Vikindu), Dundani, Tengelea (Kata ya Mkuranga), Kiimbwanindi (Kata ya 
Kimanzichana), Kizomla (Kata ya Mkamba), Mamdimkongo (Kata ya Bupu), Mkiu (Kata ya 
Nyamato), Magawa (Kata ya Magawa), Kisiju Pwani (Kata ya Kisiju). 

 
 Kusimamia ukamilishaji wa ujenzi wa nyumba za walimu 54 na madarasa 55 yanayojengwa 

katika shule za msingi. 
 Kupeleka Sekondari wanafunzi waliofaulu sawa na asilimia 100% ya watahiniwa. 
 Ongezeko la uandikishaji wanafunzi darasa la kwanza 
 Uwiano wa kitabu kwa wanafunzi umeboreka toka 1:5 hadi 1:4  
 Kufanyika kwa kikao cha wadau wa elimu wa Wilaya ya Mkuranga. 
 Mahudhurio ya wanafunzi yameongezeka toka wastani wa 85% hadi wastani wa 92%. 
 Wilaya imefanikiwa kuchanja watoto 36,049 sawa na asilimia 54 katika zoezi la chanjo kitaifa. 
 Taasisi 10 hapa Wilayani zimejengewa mabirika ya kuvunia maji ya mvua kila moja lina ujazo 

wa lita 2000 
 Kupungua kwa Idadi ya magonjwa yatokanayo na matumizi ya maji yasiyo safi. 
 Kufanyika kwa mikutano ya uhamasishaji wa mazao mapya kwa wajumbe wa Kamati za 

Maendeleo za Kata (W.D.C.) zote Wilayani. 
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 Ziara mbalimbali za mafunzo zilifanyika kuhusu Kilimo bora na mazao mbalimbali. 
 Usimamizi na kuwezesha uundaji wa vikundi 20 vya uzalishaji na usimamiaji wa miradi ya 

maendeleo chini ya mpango wa DADPs. 
 Mafunzo ya ufungaji bora na ziara za mafunzo kwa wafugaji zimefanyika. 
 Wilaya imeweza kutoa elimu ya biashara kwa wafanyabiashara wadogo wadogo juu ya 

kuendesha biashara zao na kuzisajili ili kuingiza kwenye mfumo rasmi wa kutambulika 
kisheria. 

 Ongezeko la watumishi wanaoenda kujiendeleza  
 Ongezeko la Vyama vya Ushirika vilivyosajiliwa. 

 
Changamoto za Wilaya ya Mkuranga: 

 Baadhi ya watumishi kufanyakazi katika mazingira magumu. 
 Ukosefu wa huduma za Afya katika baadhi ya vijiji. 
 Walimu kusita kwenda kufundisha Koma, Kuruti na Boza kutokana na woga wa maji ya bahari 

na vyombo duni vya kusafiria majini. 
 Ukosefu wa mabweni katika shule za Sekondari za wananchi. 
 Mimba, ushirikiano dhaifu wa vyombo vya dola katika kudhibiti mimba shuleni. 
 Upungufu wa madarasa 872 nyumba za walimu 942 na madawati 11,709 Katika shule za 

msingi. 
 Uchache wa vituo vya huduma na tiba (CTC) husababisha wagonjwa kusafiri umbali mrefu 

kufuata huduma.  Baadhi ya wagonjwa kushindwa kufuatilia mwendelezo wa matumizi ya 
dawa. 

 Uhaba wa watumishi wenye ujuzi katika idara mbalimbali za Halmashauri. 
 Kutokuwepo chanzo cha uhakika cha huduma ya maji katika Wilaya ya Mkuranga. 
 Maafisa ugani kutokuwa na vitendea kazi vya uhakika (Extension kits). 
 Kutotosheleza kwa bei ya mazao na bei kubwa ya pembejeo mbalimbali za Kilimo. 
 Uchomaji haramu miti na ukataji mkaa, kuni, nguzo na fito ndani ya hifadhi ya misitu. 
 Malisho ya Mifugo katika maeneo ya hifadhi ya misitu. 
 Ukosefu wa pesa za kulipia fidia za mali za wananchi kwa wakati. 
 Ukosefu wa fedha za upimaji viwanja kwenye maeneo yaliyopimwa hivyo kusababisha ujenzi 

holela. 
 Ukosefu wa fedha kwa ajili ya utoaji wa elimu ya sheria za Ardhi kwa wananchi. 
 Vikundi vinavyoanzishwa vinashindwa kuendeleza miradi inayoanzishwa kwa kukosa mtaji. 
 Unyanyapaa kwa wanaoishi na VIRUSI vya UKIMWI ni tatizo kubwa kwa jamii. 
 Kukosekana kwa nyumba za watumishi wa Halmashauri. 
 Kukosekana kwa huduma za Benki Wilayani. 

 
Mikakati ya Wilaya ya Mkuranga: 
 

 Kukamilisha ujenzi wa shule mpya za sekondari 10 na kuongeza madarasa 14 katika Shule za 
Sekondari za zamani. 

 Kuimarisha mfuko wa elimu wa Halmashauri kwa kuchangiwa na wadau mbalimbali ili uweze 
kusaidia kuziba mapengo yote katika sekta ya elimu (madarasa, madawati, nyumba za walimu 
n.k.). 

 Kujenga mabweni katika Sekondari za Nasibugani, Panzuo, Mkugilo na Tambani. 
 Kufungua Kidato cha Tano (A’level) katika Shule za Mwinyi na Nasibugani Sekondari. 
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 Kununua Engine boat kwa ajili ya kurahisisha usafiri wa walimu wanaofanya kazi visiwa vya 
Kwale na Koma. 

 Kuhakikisha jamii inaendelea kuwapeleka watoto kwenye chanjo kwa wakati. 
 Kujenga miundombinu ya miradi ya maji ya bomba katika vijiji vya Vikindu, Mwarusembe, 

Kimanzichana Kaskazini, Mkiu, Magawa na kukarabati miradi ya Kalole, Kisiju Pwani na 
Kizapala. 

 Kuendelea na uchimbaji visima virefu na vifupi kulingana na upatikanaji wa Wahisani na 
fedha. 

 Kuimarisha matumizi ya wanyama kazi katika Kilimo. 
 Kuanzisha na kuratibu mashindano ya Kilimo katika ngazi zote za Wilaya na kutoa tuzo kwa 

washindi kama motisha. 
 Kuendeleza Kilimo cha umwagiliaji na pia kuendeleza Kilimo cha mazao mapya ya Paprika, 

Maembe, Makakawa na Uyoga. 
 Kuhakikisha kuwa pembejeo za Kilimo zinapatikana wakati wote zinapohitajika. 
 Kupunguza upotevu wa mazao kabla na baada ya kuvuna. 
 Kujenga miundombinu ya mifugo kama mabwawa, malambo na majosho. 
 Kutenga maeneo kwa ajili ya wafugaji. 
 Kuendeleza usindikaji wa mazao ya Kilimo na Mifugo. 
 Jamii zinazozunguka misitu ya asili kuelimishwa juu ya uvunaji endelevu na hifadhi ya 

rasilimali za maliasili. 
 Kubuni shughuli mbadala za kuongeza kipato kwa jamii husika badala ya kuelekeza shughuli 

hizo katika maliasili. 
 Kutafuta vyanzo vingine vya nishati badala ya mkaa na kuni. 
 Mpango shirikishi wa uhifadhi wa misitu kuendelea kutekelezwa katika vijiji 15 Wilayani. 
 Kuendelea kwa mradi usimamizi wa mazingira ya bahari (MACEMP). 
 Uboreshaji mipango miji Wananchi wa Kiguza, Miale, Mkwalia baada ya kuridhia mali zao 

kuthaminiwa kwa ajili ya kulipwa fidia zao na hatimaye vigawiwe kwa ajili ya kundeleza eneo 
la Mji wa Mkuranga.  Pia wananchi wa Kata ya Kimanzichana wameridhia utafiti wa mafuta 
ufanyike katika Kijiji cha Kiimbwanindi. 

 Wilaya inatarajia kuendelea kutoa elimu ya kuepuka unyanyapaa kwa jamii ili  wanaoishi na 
Virusi vya UKIMWI waweze kushiriki kwenye miradi mbalimbali ya maendeleo.  

 Kuwa na soko kubwa la kisasa la mazao mbalimbali, kituo kikubwa cha mabasi ya abiria Teksi 
na Pickups katika Makao Makuu ya Wilaya. 

 Kutoa mafunzo jinsi ya kutumia taarifa mbalimbali za masoko kwa vikundi mbalimbali vya 
wafanyabiashara na wajasiliamali. 

 Kuendelea kufuatilia vibali vya kuajiri wataalam mbalimbali kutokana na bajeti. 
 Kutafuta Wahisani watakaofadhili ujenzi wa Kota za Watumishi. 
 Kuhakikisha vyama vyote vya ushirika vya Wilaya ya Mkuranga vinakaguliwa. 
 Kusimamia mikutano mikuu ya mwaka katika vyama vya ushirika vyote vinavyofanya kazi. 

 
 

2.  TATHMINI YA HALI HALISI: 
 
2.1  WADAU, MAJUKUMU NA ATHARI ZA KUTOTIMIZA MATARAJIO: 
   (STAKEHOLDERS ANALYSIS): 
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JEDWALI NA 2: 

JINA LA MDAU MAJUKUMU/MATARAJIO ATHARI ZA KUTOTIMIZA 
WAJIBU 

1. WAKAZI WA 
WILAYANI (WANANCHI) 

- Kushiriki katika ujenzi wa zahanati 
vituo vya Afya na Hospitali. 

- Utunzaji wa maeneo 
yanayopatikana maji safi na 
salama. 

- Kuongezeka kwa magonjwa 
na umaskini. 

- Kuwezesha uandikishaji wa watoto 
wenye umri kujiunga na shule. 

- Kuhakikisha kuwepo kwa majengo 
mazuri ya kufundishia na kusomea 
watoto. 

- Kuongezeka kwa (ujinga) 
wasiojua kusoma na kuandika 
katika Jamii. 

- Kuhakikisha upatikanaji wa 
miundo mbinu (barabara) bora kwa 
ajili ya usafiri na usafirishaji wa 
mazaop, biashara mbalimbali na 
wananchi. 

- Kupungua kwa upatikanaji wa 
huduma muhimu kipato na 
kuongezeka kwa maskini 

- Kushiriki katika uandaaji wa 
mipango shirikishi Jamii. 

- Kuongelea matumizi mabaya 
ya raslimali zilizopo na 
kuongeza umaskini 

- Kuwepo kwa utawala Bora. 

 

- Kutokuwepo kwa amani na 
utulivu wa watu na mali zao. 

2. GLOBAL EDUCATION 
PARTNERSHIP (GEP) 

- Kuwezesha vijana waliohitimu 
shule waweze kuwa na elimu/ujuzi 
wa kujiajiri. 

- Kusaidia jitihada za wananchi 
kama vile ujenzi wa vyuo vya 
shule, madarasa n.k. 

- Kuongezeka tatizo la ajira 
kwa wahitimu na umaskini 

- Kuongezeka kwa ujinga katika 
Jamii. 

3. SERIKALI KUU  - Kuwezesha jamii kuinua 
uwezo/Ujuzi (capacity building) 
katika kuendesha masuala 
mbalimbali ya kijamii na kiuchumi 
kama vile  

- Utawala bora Uwazi 

- Uanzishaji na usimamizi wa miradi 
(Binafsi, Jamii) 

- Kutafsiri sera na maelekezo ya 
kitaifa kwa Jamii/wananchi. 

- Ukosefu wa amani na utulivu. 

- Huduma duni za kijamii na 
kiuchumi 

- Uhaba wa wawekezaji wa 
ndani 

- Uwezo mdogo kutekeleza 
miradi iliyoanzishwa na 
wananchi wenyewe. 

- Kutofikiwa kwa kiwango cha 
Maendeleo yaliyotarajiwa na 
Taifa. 
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4.  RURAL RESOURCE  

      CENTRE 

- Kuongeza ushirikiano na 
ushirikishwaji wa jamii vijijini na 
wilaya. 

- Wananchikushindwa 
kuendesha miradi 
waliyoianzisha. 

5.  FRIENDS OF  

     USAMBARA 

- Kujenga mazingira bora ya utalii 
wilayani 

- Idadi ndogo ya watalii 
waingiao wilayani. 

6.  WAWEKEZAJI/   

     TAASISI BINAFSI 

- Kushirikishwa kwenye utoaji wa 
huduma za kijamii na kiuchumi, 
Utawala Bora na 

- Amani na Utulivu 

- Utoaji duni wa huduma za 
kijamii na kiuchumi. 

- Uhaba wa nafasi za ajira na 
kujiajiri. 

- Ukwepaji wa Kodi 

7.  VYAMA VYA SIASA         

     ( Madiwani, Wenyeviti   

    wa Vijiji na Vitongoji.) 

- Kudumisha: Utawala bora, 
Uwazi,Uhuru wa uendeshaji wa 
shughuli za vyama vya siasa 

- Uhaba wa demokrasia, uhuru 
wa vyama vya siasa. 

- Ushiriki mdogo wa jamii 
katika masuala ya kisiasa. 

8.  UVETA (UMOJA KATI 
YA MKOA WA TANGA 
NA VESTFOLD NORWAY) 

- Kujenga uwezo wa 
kiutawala/Utendaji katika 
Halmashauri.  

- Kusaidia shughuli za uzalishaji 
mali (Usindikaji vyakula) 

- Kusaidia kampeni dhidi ya 
UKIMWI. 

- Kuinua kiwango cha ubora wa 
Elimu ya Msingi  

- Uwezo mdogo wa kiutendaji, 
vitendea kazi na nguvu kazi 
katika jamii   

- Kipato duni na uwezo mdogo 
wa kupambana na umaskini  

- Kuongezeka kwa kiwango cha 
ujinga katika Jamii. 

9.  Watumishi wa 
Halmashauri 

- Kupata mishahara na marupurupu 
mengine kwa wakati. 

- Mazingira mazuri ya kufanyia kazi. 

- Kutambulika na Kueshimika  

- Utendaji kazi usioridhisha. 

- Halmashauri kutoa huduma 
duni za Kijamii na kiuchumi. 

 
2.2 MAENDELEO KISEKTA (SWOT ANALYSIS) 

JINA LA 
SEKTA 

 

UWEZO 

 

UDHAIFU 

 

FURSA 

 

VIKWAZO 

1. ELIMU - Zipo shule za 
Msingi 232, 
Sekondari 38 

- Wapo walimu 
2153 Nyumba 
za walimu 272 
madarasa 1685 

 

- Uhaba wa fedha za: 
mafunzo kwa 
walimu waliokazini 
(Grade B/C), kuajiri 
walimu wapya, 
ujenzi wa madarasa 
na nyumba za 
walimu. 

- Sera nzuri ya kitaifa 
ya Ukarafati wa 
mashule (capitation 
grant). 

- Global Education 
partnership inasaidia 
kusambaza vifaa vya 
kufundishia 

- Ongezeko kubwa 
la bei za vifaa 
vya ujenzi. 

- Ongezeko la 
utoro mashuleni 
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- Kila kijiji kina 
angalau S/M 1 

- Kiwango kidogo cha 
kufaulu kwa 
wahitimu wa kidato 
cha nne. 

- Bajeti kwa ajili ya 
sekta ya Elimu 
inazidi kuongezwa  

- Jamii inazidi kuinua 
uelewa wa 
maendeleo ya Elimu. 
 

2. HEALTH - Zipo zahanati, 
vituo vya afya 
na Hospitali. 

- Ipo idadi ya 
kuridhisha ya 
madaktari na 
watumishi wa 
Afya katika 
Hospitali ya 
wilaya 
wanajituma 
katika kazi. 

- Zipo dawa na 
vifaa vya 
kuridhisha 
pamoja na 
vyombo vya 
usafiri.  

- Uhaba wa fedha za 
ajira mpya na 
mafunzo kazini. 

- Uhaba wa fedha za 
ujenzi wa majengo 
ya zahanati, vituo 
vya afya na nyumba 
za watumishi wa 
Afya.  

- Uhaba wa watumishi 
wa Afya. 

- Uwezo mdogo wa 
wananchi kuchangia 
gharama za 
matibabu. 

- Serikali kuendelea 
kuzipatia wilaya 
fedha za kuboresha 
huduma za Afya 
(Basket fund 
allocation) 

- Serikali kuendeleza 
mfumo mzuri wa 
upatikanaji na 
usambazaji wa 
madawa. 

- Kuimarisha mfumo 
wa uchangiaji 
gharama za 
matibabu. 

- Kuenea kwa 
UKIMWI. 

- Kuenea kwa 
ugonjwa/vifo 
kutokana na 
Tauni. 

- Ongezeko la 
gharama za 
matibabu. 

 

3. UJENZI  

- Ipo idadi ya 
kuridhisha ya 
watumishi na 
vyombo vya 
usafiri. 
 

- Uhaba wa fedha za 
kukarabati barabara 

- Wapo wakandarasi 
wa kutosha na 
wananchi wako 
tayari kushiriki kazi  

- Barabara 
kuharibika na 
kutopitika wakati 
wa mvua  

4. MAJI - Vipo vyanzo 
vya maji na 
kamati za maji 

- Wapo 
watumishi 
wenye ujuzi 
wa kazi za 
matumizi ya 
maji 

- Zipo huduma 
za maji ya 
bomba na 
visima vifupi. 

- Uhaba wa vifaa vya 
upimaji (survey). 

- Uhaba wa fedha za 
kukarabati mifumo 
ya maji iliyopo na 
uanzishaji wa 
mifumo mipya. 

- Watumiaji maji 
wapo tayari 
kuchangia gharama 
za uendeshaji 
miradi. 

- Wananchi 
wanendelea 
kufungua akaunti za 
maji. 

- Uharibifu wa 
vyanzo vya maji 
kutokana ukataji 
misitu na 
Kilimo. 
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5. KILIMO 
NA MIFUGO  

- Usambazaji wa 
mabwana 
shamba katika 
kata wakiwa na 
vyombo vya 
usafiri 
(pikipiki). 

- Upatikanaji wa 
utaalam wa 
Kilimo bora 
vijijini. 

- Uhaba wa mtaji. - Kuendelea kuwepo 
kwa wahisani 
wanaosaidia 
shughuli za Kilimo 

- Baridi kali 
huathiri baadhi 
ya mimea. 

- Bei kubwa ya 
zana za Kilimo 
na pembejeo. 

- Mvua zisizo na 
uhakika. 

6.  
MALIASILI 

- Ipo Misitu ya 
kutosha 

- Zipo hifadhi za 
wanyamapori  

- Wapo 
watumishi wa 
kuridhisha 

- Hakuna nishati 
mbadala hususan 
katika vijiji. 

- Wahisani wapo 
tayari kusaidia 
shughuli za upandaji 
misitu. 

- Jamii imeanza 
kutumia kuni kwa 
uangalifu (majiko 
sanifu) 

- Jamii inatumia 
matofali katika 
ujenzi wa nyumba 
badala ya miti. 

- Uharibifu wa 
misitu kwa ajili 
ya kuni na ujenzi 
wa nyumba. 

7.  
MAENDEL
EO YA 
JAMII 

- Zipo shughuli 
nyingi za 
uzalishaji mali. 

- Wapo 
watumishi wa 
Maendeleo 
katika ngazi za 
kata 

- Uhaba wa mtaji - H/W ipo tayari kutoa 
15% ya mapato yake 
kuchangia shughuli 
za wanawake na 
vijana. 

- Ipo sera nzuri ya 
Taifa kusaidia 
wanawake na vijana  

- Upungufu wa 
ujuzi wa 
uendesha miradi. 

- Upungufu wa 
ujuzi wa kutunza 
hesabu za fedha. 

- Uhaba wa 
masoko ya 
bidhaa 
zinazozalishwa. 

8. 
USHIRIKA 
NA 
MASOKO  

- Vipo vyama 
vya ushirika 
(hai) vya 
kuridhisha 

- Uhaba wa watumishi 
kwa Idara ya 
ushirika wilayani 

- Ukaguzi wa vitabu 
vya ushirika 
kutofanywa kwa 
wakati muafaka. 

- Kuwepo kwa sera 
nzuri ya Taifa ya 
ushirika. 

- Jamii ipo tayari 
kuunda vyama vya 
ushirika 

- Kuwepo kwa 
wanachama 
wasio waaminifu 

- Wanachama 
kuwa na Elimu 
duni ya ushirika. 

- Upungufu wa 
elimu ya utunzaji 
vitabu vya fedha. 
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2.3 MASUALA MUHIMU (KEY ISSUES)  
Wilaya ya Mkuranga imebaini mambo muhimu ya kushughulikia katika sekta nane za 
vipaumbele: Kilimo na Mifugo na uvuvi, Maji, Afya, Elimu, Maliasili, Ushirika na Masoko, 
Maendeleo ya jamii na Ujenzi. 

 
i MAENDELEO YA JAMII 
 Uhaba wa mitaji kwa shughuli za uzalishaji mali, utekelezaji, ujuzi mdogo wa  

uendeshaji wa miradi na urejeshaji mdogo wa mikopo. 
 
ii. AFYA 

Uduni wa utoaji wa Huduma za Afya kutokana na uhaba wa wataalam wenye ujuzi na 
Vitendea kazi hususan kwenye Vituo vya Afya na Zahanati. 
 

iii. ELIMU 
Upungufu wa madarasa, walimu, nyumba za walimu na vyoo vya wanafunzi. 

 
iv. KILIMO NA MIFUGO 

Uzalishaji duni wa mazao ya Kilimo unaosababishwa na mvua zisizo za uhakika, kuchoka kwa 
ardhi na matumizi ya teknolojia duni. 
 

v. MAJI 
 Upungufu wa maji safi na salama kutokana na miundo mbinu ya maji kuwa ya siku nyingi 

wakati idadi ya watu ilikuwa ndogo na uharibifu wa vyanzo vya maji. 
 
vi. MALIASILI: 

Uharibifu mkubwa wa misitu na mmomonyoko wa udongo katika milima ya usambara. 
 
vii. USHIRIKA NA MASOKO 

Kulegalega kwa vyama vya ushirika na uhaba wa masoko na utunzaji duni wa vitabu vya fedha 
za ushirika. 
 

Viii UJENZI. 
Uharibifu wa mara kwa mara wa barabara kutokana na mvua na matengenezo yasiyo ya wakati 
husababisha usafirishaji wa mazao na wananchi wilayani kuwa na gharama kubwa. 

 
3.0 DIRA YA WILAYA 

Dira ya Halmashauri ya Wilaya ya ........ ni kuondoa/kupunguza umaskini na kuinua hali ya 
utoaji huduma za kijamii na kiuchumi kwa wananchi wake. 
 

3.1 KAULI MBIU (MISSION STATEMENT) 
i. Ugawaji  sawa wa raslimali zilizopo 

ii. Kutoa huduma za kijamii na kiuchumi kwa kiwango kinachostahili 
iii. Jamii inawezeshwa kuwa na:- Utawala bora, Utekelezaji na usimamizi mzuri wa 

miradi,Umilikaji na uendelezaji (sustainability) wa huduma za kijamii na kiuchumi. 
 

3.2 MALENGO (OBJECTIVES) 
Malengo ya ujumla ifikapo mwishoni mwa mwaka …….…..  kisekta ni kama ifuatavyo:- 

i. Elimu -  Kuinua kiwango cha Elimu ya Msingi kufikia 75% 
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ii. Afya -  Kuboresha utoaji wa huduma za Afya kufikia 60% 
iii. Maji - Kuwezesha wananchi kupata maji safi na salama kutoka ..... hadi ...... ya wakazi 

wote wa wilaya ya Lushoto. 
iv. Kilimo na Mifugo - Kuongeza tija na uzalishaji wa mazao ya Kilimo na mifugo kwa 

............. % 
v. Ujenzi  - Kuboresha usafiri na usafirishaji ndani ya wilaya kwa kukarabati barabara na 

madaraja. 
 

3.3 SERA NA MIKAKATI: 
Wilaya itafikia malengo/matarajio iliyojiwekea kwa; kushirikisha Jamii katika kubuni, 
kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini Miradi mbalimbali ya maendeleo 
inayotekelezwa kwenye ngazi zote na kuhakikisha kuwa inaweka mikakati endelevu ya 
ukusanyaji wa mapato, ambayo yatatumika kwa uangalifu na umakini wa hali ya juu ili yaweze 
kuleta maendeleo endelevu kwa wananchi. 
 
Wilaya pia itaelimisha jamii kuhusu Sera mbalimbali za Kitaifa na umuhimu wa kutumia 
sheria ndogo zilizopo kuhakikisha kuwa shughuli zote zinazotekelezwa kwenye maeneo yao, 
zinafanyika kulingana na taratibu, kanuni na sheria zilizopo.  
 
 
 

Eng.  Mshamu  A. Munde 
MKURUGENZI MTENDAJI (W), 

MKURANGA 
 
 

4. MALENGO YA MKATABA: 
 

Madhumuni ya Mkataba huu wa Huduma kwa wateja ni kuiwezesha Ofisi ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkuranga kuongeza ufahamu wa ubora na upatikanaji wa huduma inazotoa kwa 
wateja wake. Mkataba huu utawezesha watumiaji huduma kuwa na ufahamu na uelewa mpana 
zaidi na kazi za Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) na kuweka wazi namna watumiaji huduma 
wanavyoweza kuwasiliana na ofisi hii. 
 
Mkataba pia unabainisha namna wateja wanavyoweza kuwasiliana na kutoa dukuduku zao, 
iwapo huduma zitolewazo zitakuwa za chini ya ubora unaokubalika. Aidha kuwathibitishia 
wateja juu ya kupatiwa haki, pale itakapobainika kuwa madai yao yana ukweli. 
 
Mkataba huu kwa maneno mengine unalengo la kukuza ushirikiano baina ya Ofisi ya 
Halmashauri ya Wilaya na wateja wake na kuweka wazi zaidi majukumu yake yaweze 
kueleweka vema na hivyo kutoa fursa ya ushiriki mpana zaidi na wadau wake katika kuchangia 
mawazo na kwa hivyo kuwa ni sehemu muhimu ya ofisi hii. 

 
5. MAJUKUMU NA KAZI ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA MKURANGA 

Kwa ujumla majukumu ya Halmashauri ya Wilaya ni kuhakikisha kuwa inatoa huduma kwa 
jamii kwa kiwango cha juu katika nyanja ya Elimu, Afya, Kilimo/Mifugo na Ushirika, Maji, 
Ujenzi, Maliasili, Mazingira, Biashara, Usafiri, Mawasiliano, Ardhi, Utawala Bora n.k. 
Kwa undani majukumu hayo yameelezwa kwa kila idara. 
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6. MPANGO MAALUM WA MUDA WA KATI (2012/2016) 
 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Wilaya imeandaa Mpango Maalumu wa mkakati wa miaka 
mitatu (2012/2016) unaoelezea jinsi itakavyowajibika na kutekeleza majukumu yake ya 
kimsingi. Lengo kubwa la mpango huu wa kati ni pamoja na:- 
1. Kutoa huduma inayojali zaidi matokeo; 
2. Utoaji wa huduma yenye kujali zaidi mteja wa huduma inayoendana na thamani ya fedha 

inayotumika (Customer focus value for money). 
 
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Wilaya inafahamu kuwa ajenda kubwa iliyo mbele yetu sasa 
hivi ni kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Kwa maana hiyo imedhamiria chini ya mpango 
huu, kuwawezesha wateja wake wote kupata nafasi ya kuchangia jitihada hizi za kimaendeleo 
kwa njia ya uwazi na fursa sawa kwa wote. 
 
Pamoja na majukumu ya ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W), ofisi pia inashirikana bega kwa 
bega na wananchi kupitia kwa wawakilishi wao ambao ni Waheshimiwa Madiwani ambao 
wana majukumu yao katika Kamati zao na akiwa Diwani mmoja mmoja kama ifuatavyo:- 
 

Majukumu ya Diwani 
  (1)    Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo: 

a) Atatakiwa kuwa karibu sana na wapiga kura na kupata ushauri wa wananchi katika mambo 
yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye Halmashauri; 

b) Atatoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa Halmashuri; ndogo   
c) ambamo yeye ni mjumbe; 
d) Atahudhuria mikutano ya Halmashauri ya Kamati au Kamati ndogo ambamo yeye ni mjumbe; 
e) Atateua angalau siku moja kila mwezi mkutano na wananchi katika eneo lake la uchaguzi; 
f) Atatoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi ya jumla ya Halmashauri na hatua 

zilizochukuliwa na Halmashauri kuondoa matatizo yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa eneo 
lake la uchunguzi; 

g) Atachangia ujuzi na uzoefu wake katika majadiliano yaliyofanyika katika mikutano ya 
Halmashauri na Kamati za Halmashauri; na  

h) Atashiriki katika shughuli za pamoja na maeneleo katika eneo lake la uchaguzi na katika eneo 
zima la Halmashauri. 

 
(2)   Katika kutekeleza wajibu wake Diwani atazingatia:- 

a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika eneo la Halmashauri; 
b) Katiba, Sheria na Kanuni; 
c) Kanuniza Maadili ya Madiwani mwongozo juu ya mahusiano ya Madiwani na Watumishi na 

miiko mingine ya Kitaaluma. 
 
A: Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango 

Majukumu ya Jumla. 
Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa kamati zote za kudumu na inapaswa kukutana kila 
mwezi mara moja. Aidha, madariak ya kamati hii ni kama ya kamati zingine za kudumu na 
hivyo hairuhusiwi kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamati nyingine za kudumu kwa 
ujumla, majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato na 
matumizi ya mali ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 
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Majukumu Maalum ya Kamati: 
i. Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mpaato. 

ii. Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na Mpango wa Maendeleo kwenye Halmashauri ili 
kuidhinishwa na Halmashauri. 

iii. Kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki wa mali za Halmashauri, 
ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba vibali maalumu kwa matumizi yanayohitaji 
kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

iv. Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye Halmashauri masuala yanayohusu 
sheria ndogo na utendaji katika ngazi za chini za Halmashauri. 

v. Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi ya mafungu ya Fedha (re-
aloccation) yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa Halmashauri. 

vi. Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye kamati zingine kuhusu matumizi ya kawaida na miradi 
na kuyawasilisha kwenye Halmashauri 

vii. Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo yote ya Halmashauri. 
viii. Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu wa 

Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na. 9 ya 1982 (38) Kifungu 38. 
ix. Kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya Halmashauri na kupendekeza 

hatua za kuchukuliwa kutokana na maelezo na maoni ya wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za 
Serikali za Mitaa Na. 9 ya 1982 kifungu 48(1). 

x. Kutoa mapendekezo ya aina ya bima za kuchukuliwa na Halmashauri kwa ajili ya mali 
mbalimbali, kwa mujibu wa Kanuni za Fedha. (Financial Memoranda) za mwak 1997 vifungu 
310-315. 

xi. Kusimamia na kudhibiti masuala yote ya mapato na mamtumizi ya Halmashauri kwa mujibu 
wa Kanuni na taratibu kama inavyoelezwa kwenye Financial Memoranda 1997, amri namba. 
3(a). 

xii. Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali 
vinavyotozwa na Halmashauri, kama inavyoelekezwa kwenye Financial Memoranda 1997 
Amri Na. 3(c). 

xiii. Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza uhusiano na Halmashauri 
nyingine. 

xiv. Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya mapato ya vijiji na miji midogo kwa 
mujibu wa sheria Na. 7/82 kifungu 118(1) (f). 

xv. Kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali na Vijiji kwa mujjibu wa Sheria Na. 9/82 kifungu 
45(3). 

xvi. Kushughulikia ajira ya watumishi wa Kundi C na kupendekeza kwa Halmashauri mambo 
yanayohusiana na ngazi za Mishahara, kupndishwa vyeo, masharti ya kazi na mafunzo ya 
watumishi. 

xvii. Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya kinidhamu na 
wafanyakazi na watumishi. 

xviii. Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu nyumba za Halmashauri. 
xix. Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi wanaokwenda masomoni. 
xx. Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya jumla ya watumishi, ikiwa ni 

pamoja na mikopo, nyumba, usafiri, matibabu na rambirambi na motisha nyinginezo. 
xxi. Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini baada ya kumaliza kipindi cha 

majaribio kulingana na miundo husika ya utumishi. 
xxii. Kushughulikia maafa katika eneo la Halmashauri. 
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B: Kamati ya Elimu, Afya na Maji: 
 Majukumu ya Jumla  

Kushughulikia mambo yoe yanayohusu Afya ya Jamii, Elimu na Huduma za Maji. Kamati hii 
pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za wannchi vijijini kujiletea maendeleo 
yao kwa kutumia mbini mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, 
kuelimisha na kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na 
kutathmini mipango yao ya maendeleo. 

 

Majukumu Maalum ya Kamati. 
i. Kuandaa Mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa Hospitali, vituo vya 

Afya na Zahanati. 
ii. Kuandaa Mipango ya Maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule za awali na Msingi na 

elimu ya Watu Wazima kwa mjibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 1995. 

iii. Kupendekeza Mipango ya Ujenzi au upanuzi wa vituo, viwanja, majengo na mazingira ya 
burudani, starehe, mapumziko na michezo. 

iv. Kuamua juuya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale na mandhari mbalimbali 
zenye sura nzuri. 

v. Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu kwa ajili ya 
kumbukumbu za historian a uanzishwaji wa maktaba ya Halmashauri ambamo 
kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa mujibiu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Na. 7 ya 
1982 Jedwali la Kwanza (118) (4) 

vi. Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za ufundi na za maonyesho 
kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Na. 7 ya 1982 Jedwali la Kwanza (118) (4). 

vii. Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya Taifa. 
viii. Kuepndekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji katika Taifa. 
ix. Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto aliyefikia umri wa kwenda shule 

anafanya hivyo. 
x. Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia baadhi ya huduma za Elimu 

na Afya. 
xi. Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti magonjwa ya milipuko. 
xii. Kushughulikia mipango ya upanuzi na uenezaji wa maji kwa matumizi ya watu na mifugo. 
xiii. Kupendekeza Sheria ndogo za Kamati hii. 

 

C: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira: 
 Majukumu ya Jumla. 

Kamati hii itashughulika masuala ya uzalishaji mali ikiwemo Kilimo, Mifugo, Viwanda, 
Madini, Biashara n.k. Aidha itashughulikia pai miundombinu na masuala zima la maendeleo ya 
Ardhi na hifadhi ya mazingira. 

 

Majukumu Maalum ya Kamati: 
i. Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na jinsi ya kukusanya 

mapato yatokanayo na upanuzi huo. 
ii. Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la Halmashauri. 
iii. Kusimamia matumizi ya Sheria ya Nguvu Kazi. 
iv. Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa Kilimo katika Halmashauri. 
v. Kusimamia na kuahiki miradi ya ujenziwa masoko, minada, majosho na vituo vya mifugo. 
vi. Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika kwa mujibu wa Sheria Na. 

15 ya 1982. 
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vii. Kusimamia uanzishaji na uendelezaji wa vikundi vya jamii na vya hiari vya wananchi 
katika Halmashauri kwa mujibu wa Sera wa Maendeleo ya Jamii. 

viii. Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori na mbuga zinazotengwa kama hifadhi 
ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

ix. Kuepndekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, mito na mabwawa. 
x. Kubuni na kupendekeza namna ya kudhibiti moto. 
xi. Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, 

na kuhimiza upandaji miti kwa wingi. 
xii. Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa mara. 
xiii. Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijiji na Wilayani kwa ujumla. 
xiv. Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 

 

5. WATEJA WETU NA MATARAJIO YAO 
Mpango wetu mkakati wa muda wa kati umeweza kuwabaini wateja wetu pamoja na matarajio 
yao kama ifuatavyo:- 
 

S/N WATEJA MATARAJIO 
1 OWM TAMISEMI  Kuwa kiungo, kuratibu na kusaidia watumishi na wananchi 

kutimiza na kutekeleza maagizo ya OWM – TAMISEMI. 
2 OFISI YA RAIS – 

UTUMISHI WA UMMA 
 Kuwa kiungo, kuratibu na kusimamia masuala ya 

kiutumishi. 

3 WIZARA ZA KISEKTA 
NA WAKALA 
MBALIMBALI 

 Utoaji wa tafsiri sahihi za sera, sheria na mikakati 
mbalimbali pamoja. 

 Ufuatiliaji makini wa sera za kitaifa. 
 Utaratibu wa utoaji taarifa za huduma zinazotolewa na 

Halmashauri kwa Wizara mbalimbali. 
 Kuwa kiungo kati ya Wizara za kisekta na Idara. 

4 WANANCHI  Kushughulikia mahitaji na matatizo yao. 
 Kufahamu sera na malengo ya serikali. 
 Ulinzi, Usalama na uwekaji mazingira mazuri ya kuibua 

fursa za kiuchumi. 
5 MASHIRIKA YA 

MISAADA 

 Kuratibu miradi inayopatiwa fedha. 
 Tafsiri sahihi ya sera mbalimbali na sheria. 
 Matumizi mazuri ya fedha. 
 Kutoa wataalamu. 

6 SEKTA BINAFSI  Ushauri wa Kitaalamu. 
 Uhusiano wa karibu na kuwajali. 

7 WANASIASA NA 
VYAMA VYA SIASA 

 Tafsiri ya sera mbalimbali. 
 Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi. 
 Utekelezaji wa kazi za Serikali. 
 Utawala bora. 

8 WATUMISHI OFISI YA 
MKURUGENZI 
MTENDAJI (W) 

 Kuwalipa mishahara na stahili nyingine kwa wakati. 
 Usawa kwa wote na uongozi mzuri uliotukuka. 
 Usalama kazini. 
 Kupata mafao wanayostahili wakati wa kustaafu. 
 Kuendelezwa kitaalamu. 
 Kuwazawadia wanaovuka malengo. 
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7. MAADILI YETU YA MSINGI: 
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) imepanga kutekeleza mpango wake wa muda wa kati 
(2012/2016) kwa kuzingatia na kuweka mbele maadili ya msingi yaliyoainishwa kwenye sera 
ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma kama ifuatavyo:- 
 

 Utii kwa Serikali iliyoko madarakani; 
 Bidii katika kazi na ubunifu wakati wote; 
 Uadilifu katika kazi; 
 Kuheshimu Utawala na Sheria; 
 Ustahifu/Usawa kwa wote; 
 Ushirikishwaji wa walengwa kupewa madaraka; 
 Utendaji wa kazi wenye matokeo, unaomlenga mteja na kwa gharama nafuu; 
 Kuwa wawazi na kutoa taarifa zote ambazo Umma una haki ya kuzijua. 

 
8. VIWANGO VYETU VYA UTOAJI WA HUDUMA: 

Kwa kuzingatia maadili tuliyokwisha yataja tumekusudia kuboresha viwango vya huduma 
tunazotoa kwa wateja wetu kama ifuatavyo:- 
 Ubora wa mahusiano yetu na wateja wetu; 
 Ubora wa huduma tunazotoa; 
 Utoaji wa huduma kwa wakati muafaka. 
 

9. MAHUSIANO NA MAJUKUMU YETU KWA WATEJA WETU: 
 

Tumekusudia kuwa na mahusiano mazuri ya kikazi na wateja kwa kuwepo maelewano mazuri 
ya matarajio haki na majukumu yetu yote. Aidha kuwahakikishia juu ya ubora wa viwango vya 
huduma tunazotoa kadri inavyowezekana, kama inavyoainishwa hapa chini:- 
 
 Utoaji wa Ushauri; 

Tunajitahidi wakati wote kama inavyoelekezwa na sera ya Menejimenti ya Ajira kutoa 
ushauri mzuri wa uhakika na bila upendeleo. 

 

 Maadili ya wafanyakazi: 
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) itawaelekeza na kuwafanya watumishi wake ni 
wenye kujali marafiki na wenye heshima kwa wateja wote kulingana na shida, mahitaji 
na maoni yao, kadri itakavyowezekana. 
 

10. UBORA WA VIWANGO VYA HUDUMA TUNAZOTOA: 
 

 Tunajali zaidi na kuwajibika na matumizi na ufasaha wa lugha inayotumika, na 
kuhakikisha kuwa barua, fomu, makala, mchakato na habari mbalimbali zinaeleweka 
kwa wote. 

 
 Tunafuatilia na kuhakikisha kuwa huduma tunazotoa ni zenye kuridhisha na kukidhi 

mahitaji ya wateja wetu hususani mahitaji maalumu kwa makundi ya watu kama 
walemavu, watoto, akina mama na wazee. 

 
11. KUTOA HUDUMA KWA WAKATI: 
 (Muda wa kushughulikia masuala ya msingi) 
  

Tunaahidi kutoa huduma bora yenye kujali matokeo na mahitaji ya wateja  kama ifuatavyo:- 
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IDARA YA UTUMISHI: 
 

S/N HUDUMA WAKATI 
1 Kushughulikia na kujibu barua, barua pepe 

ziingiazo na zinazotoka. 
Ndani ya siku saba za kazi tokea kupokelewa 
barua 

2 Ununuzi na usambazaji wa vifaa mbalimbali vya 
Ofisi kwa makarani na wahudumu. 

Ndani ya siku saba za kazi tokea kupokelewa 
kwa maombi. 

3 Kushughulikia mafao ya wafanyakazi 
wanaostaafu au kufariki. 

Ndani ya miezi mitatu tokea upatikanaji wa 
taarifa. 

4 Kushughulikia maombi ya vibali vya kufanya 
utafiti ndani ya Halmashauri. 

Siku moja ya kazi tokea kupokelewa kwa 
ombi. 

5 Kujibu maswali ya Bunge Ndani ya siku 21 tokea kupokelewa kwa hoja. 
6 Taratibu za ajira, Kuthibitisha watumishi kazini, 

kupandisha vyeo: 
1) Kuomba kibali cha ajira  
2) Kuandaa nyaraka za watumishi wa ajira mpya  
3) Kuwasilisha nyaraka za ajira Idara kuu ya 

Utumishi kwa mfumo wa kielektroniki 
4) Kuandaa mchakato wa upandishaji vyeo 

watumishi hadi kuwapa barua za kupandisha 
vyeo 

5) Kuthibitisha watumishi kazini 
6) Kushughulikia masuala ya kinidhamu kwa 

watumishi. 

Huduma hizi zitatolewa kwa muda ufuatao; 
1) Ndani ya siku 7 tokea kupokelewa kwa 

kibali cha ikama toka Idara kuu ya 
Utumishi. 

2) Ndani ya siku moja tokea Mwajiriwa 
anapowasili 

3) Ndani ya siku 5 tokea tarehe ya 
kukamilsha nyaraka 

4) Ndani ya mwezi mmoja tangu tarehe 
iliyoruhusiwa na Idara kuu ya Utumishi. 

5) Ndani ya mwezi mmoja tangu mwaka wa 
majaribio kwa mtumishi kumalizika 

6) Ndani ya siku 90 tisini tangu hati ya 
mashtaka ilipotolewa 

7 Kutafsiri kanuni, sheria, na taratibu na Kutoa 
ushauri wa kitaalamu kwa wadau wengine katika 
maeneo ya kiutawala, usimamizi wa kazi, 
Maendeleo ya watumishi na haki na wajibu wa 
mteja  

Ndani ya dakika 15 tangu kuwasili kwa mteja. 

8 Kuratibu na kuendesha mikutano na vikao vya 
kamati za kudumu. 

Ndani ya siku saba (7) 

 
IDARA YA FEDHA: 
 

1 Kujibu hoja za Ukaguzi Ndani ya siku 21 tokea kupokelewa kwa hoja. 
2 Kutayarisha na kulipa mishahara ya watumishi 

wa Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W). 
Kabla ya tarehe 28 ya kila mwezi. 

3 Kushughulikia malipo mbalimbali ya wateja Ndani ya siku 7 za kazi tokea kupokelewa kwa 
maombi yaliyokamilika. 

4 Kujibu madai mbalimbali ya wateja ambayo 
hayajakamilika 

Ndani ya siku 2 za kazi tokea kupokelewa kwa 
maombi yasiyokamilika 

5 Kutayarisha mahesabu ya mwisho. Kabla ya tarehe 30 ya Septemba ya mwaka 
unaofuata. 

6 Kutayarisha majibu ya Hoja za Ukaguzi kutoka 
Mkaguzi Mkuu wa Serikali. 

Ndani ya siku 30 tokea kupokelewa taarifa ya 
Mkaguzi Mkuu (CAG). 
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IDARA YA MIPANGO, UCHUMI NA BIASHARA: 
S/N HUDUMA WAKATI 
1 Kuratibu na kukagua miradi ya maendeleo ya 

Halmashauri inayopatiwa fedha na Serikali 
Kuu. 

Ndani ya siku 21 kila robo mwaka kwa kila 
Halmashauri. 

2 Kutoa huduma za “Resource Centre” kwa 
wateja wa Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W). 

Ndani ya saa moja tokea kupokelewa ombi. 

3 Kukusanya na kutuma taarifa: - 
-Bajeti (MTEF) ya Halmashauri kwenda OWM 
– TAMISEMI. 
-Kupitia na kushauri Mipango na Bajeti ya 
Halmashauri. 

- Tarehe 20 Juni na 20 Disemba kila mwaka. 
- Ndani ya siku 7 toka kupokelewa 

Mipango/Bajeti mara 2 kwa mwaka. 

4 MOCK – LAAC na LAAC 
-Kutoa miongozo na ratiba kutoka LAAC 

Siku 3 baada ya kupokea miongozo na ratiba toka 
LAAC. 

5 Kutoa taarifa (District Profile) kwa wateja 
watakaohitajika. 

Ndani ya saa 1 toka kupokelewa ombi. 

6 Kuandaa, kuunganisha na kutuma taarifa za 
utekelezaji za kila robo/nusu mwaka na mwaka 
za Ilani ya Uchaguzi na kazi 

Kwa wakati 

7 Kibali cha kusafirisha bidhaa za misitu Ndani ya siku 1 tangu kupokea ombi. 
8 Kugawa vitabu vya leseni bidhaa za misitu na 

biashara. 
Ndani ya siku 7 tangu kupokea ombi. 

 
IDARA YA KILIMO, MIFUGO NA USHIRIKA: 

S/N HUDUMA WAKATI 
1 - Taarifa ya uzalishaji na hali ya Upatikanaji 

wa mbolea 
- Ndani ya siku 15 baada ya kumalizika mwezi. 
- Kila mwezi. 

2 - Kuhakiki taarifa za mlipuko ya Magonjwa 
ya mimea na  wanyama. 

   Ndani ya siku 7 tokea kupokelewa taarifa. 

3 Kutoa kibali cha kusafirishia mifugo Ndani ya siku moja toka kupokelewa ombi. 
4 Kuratibu na kuendesha Mnada wa Mifugo. Kila mwezi mara moja ndani ya Kata husika. 
5 Kusajili wafanyabishara wa bidhaa za Mifugo 

na Kilimo. 
Ndani ya siku 1 tangu kupokea ombi. 

 
1. IDARA YA AFYA: 

S/N HUDUMA WAKATI 
1  Wagonjwa wa nje 

 Kutoa huduma ya dharura 
 

 Wagonjwa wa kawaida kuonwa na Daktari 
 Huduma za kawaida za maabara (upimaji 

damu, “Widai”, choo, mkojo na wingi wa 
damu). 

 Utoaji wa damu 
 Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto 

(PMTCT na ANC Counciling) 
 Uzazi wa mpango 

 
 Ndani ya dakika 15 tokea dhararua inapotokea 
 Ndani ya saa moja tokea kufinga mgonjwa 
 
 Ndani ya masaa mawili tokea kufika mgonjwa 
 
 Ndani ya dakika 30 
 Ndani ya saa 2 tokea kufika mgonjwa 
 Ndani ya dakika 45 tokea kufika 
 Ndani ya dakika 30 
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2  Magonjwa ya akina mama kuonwa na 
Daktari 

 Wagonjwa wa ndani waliolazwa 
 Kutoa huduma ya dharura baada ya saa za 

kazi. 
 Kupokelewa na kupata huduma na kuonwa 

na daktari. 
 Daktari kuona wagonjwa chini ya mpango 

wa Bima ya Afya. 
 Kutoa taarifa ya Uchunguzi wa maiti kwa 

polisi. 
 Kutoa taarifa ya Afya ya wafungwa kwa 

Afisa Magereza 
 

  Ndani ya saa moja tokea dharura kugundulika. 
 
 Ndani ya saa moja toka kupokelewa 

 
 Ndani ya saa moja mgonjwa awe ameonwa na 

daktari. 
 
 Ndani ya siku 14 tangu tarehe ya kufanya 

uchunguzi. 
 Ndani ya siku mbili tokea kupokelewa ombi. 

  
2. IDARA YA USTAWI WA JAMII: 

  Kushughulikia maombi ya kusajili kituo cha 
kulelea watoto na Mayatima. 

 Kutoa ushauri wa migogoro ya ndoa. 
 Kutoa ushauri kuhusu matunzo ya watoto. 
 Kutoa kibali cha kulea na kutunza yatima. 
 Kushughulikia ombi la kuwasilisha (Adoption) 

yatima. 

 Ndani ya miezi 2 tokea kupokea maombi. 
 Ndani ya miezi 3 tokea kupokea ushauri. 

 

 Ndani ya siku mbili 
 

 Ndani ya miezi mitatu tokea kupokelewa 
ombi. 

 Ndani ya miezi 4 tokea kupokelewa ombi. 
  

1. IDARA YA MAENDELEO YA JAMII 
NA HUDUMA MUDA 
1 Kuwezesha vikundi vya kijamii na vya kiuchumi 

kfungua akaunti Benki 
Ndani ya siku 

2 Kuwezesha vikundi kuandika katiba za vikundi vya 
kijamii na NGO’s 

Siku saba tangu kupokea maombi 

3 Kuvitambua na kuvipa namba vikundi vya kiuchumi 
na kijamii 

Siku saba tangu kupokea maombi 

4 Kuisaidia jamii kuandika maandiko ya miradi ya 
kiuchumi/kijamii 

Ndani ya situ tano tangu kupokea maombi 

5 Kugawa kondomu kwa wateja Ndani ya situ moja 
  
IDARA YA ELIMU: 

  Kushughulikia maombi ya uhamisho na ukariri 
wa wanafunzi (Sekondari na shule za msingi). 

 Kushughulikia usajili wa watahiniwa wa 
mitihani ya Taifa (ACSEE). 

 Kushughulikia ombi la kusajili shule 
 Kutoa matokeo ya mtihani shule za msingi. 
 Shule za Sekondari (CSEF/ACEE) 

 Ndani ya siku moja 1 tokea kupokelewa 
ombi. 

 Ndani ya miezi 3 tokea  
      Kupokelewa ombi. 
 Ndani ya wiki tatu tokea kupokelewa 

ombi. 
 Ndani ya miezi mitatu baada ya 

kufanyika mtihani. 
 Ndani ya mwezi mmoja baada ya 

kufanyika mtihani. 
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2. IDARA YA MAJI: 
 

  Kushughulikia maombi ya kusajili chama 
cha watumiaji maji. 

 Kukagua, kutoa taarifa ya tathmini ya 
mradi wa maji na kuidhinisha mradi. 

 Ndani ya siku 3 baada ya kupokea ombi. 
 Ndani ya siku 30 tokea kupokelewa ombi. 

 
 

 
MASUALA YA JUMLA (CROSS CUTTING ISSUES) 

 

Kutuma sera, kanuni, sheria na miongozo mbalimbali 
kutoka serikali kuu kwenda kwa wadau wengine. 

Ndani ya siku 7 toka kupokelewa. 
 

Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wengine katika 
maeneo ya kiutawala, usimamizi wa kazi, Maendeleo ya 
Mipango ya Ardhi na Uhandisi na Huduma za Jamii. 

Ndani ya siku 7 tokea kuwasilishwa maombi. 

Kutoa taarifa za tathimini ya kazi kwa Serikali Kuu: Ya 
mwezi, kila baada ya miezi mitatu na mwaka. 

Ndani ya mwezi mmoja na   nusu baada ya robo 
mwaka au mwaka kwisha. 

Tunaahidi kufanya mikutano kama ifuatavyo:- 

 Mikutano ya kisekta 

Angalau mara moja kwa mwaka. 

Kuhudhuria mikutano ya kitaifa ya kisekta Kila inapotokea 

Kupitia mipango ya bajeti Ndani ya siku saba baada ya kuwasilishwa 

Kutoa taarifa muhimu kwa wawekezaji Ndani ya siku saba tokea kupokelewa 

Kufuatilia matukio ya majanga na dharula mbalimbali. Ndani ya siku tatu tokea kupata taarifa ya 
janga/tukio. 

 
12. MIADI: 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji inaazimia kupunguza muda wa kushughulika maombi 
mbalimbali na kuhakikisha miadi yote inatendeka katika kipindi cha dakika .... tangu muda wa 
miadi utimie. 
 

13. WAJIBU NA HAKI ZA WATEJA: 
Kwenye mkataba huu, Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) imebainisha huduma muhimu 
zilizokubalika kwa kiwango ambacho wateja wanatarajia kutoka kwetu. Wateja wetu, 
sambamba na kutegemea kiwango cha juu cha ubora wa huduma, pia watakuwa na haki 
zifuatazo:- 

 Kushiriki katika mchakato wa mapitio; 
 Kufuata taratibu katika kukata rufaa OWM – TAMISEMI kufuata taratibu, sheria na kanuni 

katika kushughulikia rufaa; 
 Kutoa malalamiko ya msingi yenye ushahidi; 
 Haki ya faragha na kutunziwa siri zake; 
 Kupata habari juu yao kulingana na taratibu zilizowekwa; 
 Kutuma huduma, nyenzo na habari kwa maana ya kupata mahitaji yao hasa kwa wale 

wasiojiweza na makundi mengine yaliyosahaulika. 
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Pia tunaamini wateja wanajukumu la kufuata taratibu na kanuni zilizopo ili watusaidie tuwape 
huduma bora na kuhakikisha mahusiano mazuri yanakuwepo mazuri kati yetu na wao. 

 
14. MAJUKUMU YA WATEJA: 
 Wateja wanajukumu la:- 

 Kuwa na mahusiano bora na watumishi wa Umma; 
 Kuhudhuria mikutano yote kwa wakati uliopangwa; 
 Kujibu maombi na kutoa habari zinazotakiwa Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) kwa 

wakati na kwa sahihi; 
 Kufuata taratibu za kisheria ili waweze kupata malipo au huduma zozote wanazohitaji 

kupatiwa; 
 Kutoa zawadi, upendeleo au vivutio kwa watumishi wa Umma au kuomba vitu hivyo 

kutoka kwa watumishi wa Umma. 
 
15. UFUATILIAJI WA MALALAMIKO: 

Ili kuimarisha na kuendeleza ubora wa huduma tuzitoazo, ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) 
inakaribisha wakosoaji wenye nia ya kuboresha au kutueleza maendeleo ya huduma zetu. Pia 
tunakaribisha wale wenye nia ya kutusifia juu ya huduma tuzitoazo, kufanya hivyo kwa nia ya 
kututia moyo ili tuendelee kuboresha zaidi huduma zetu. 
 
Tunaahidi kuwa malalamiko na mapendekezo tutakayopata kutoka kwa wateja wetu tutayapa 
umuhimu wa pekee na kuyashughulikia haraka iwezekanavyo. 
Tutakiri kupokea malalamiko ndani ya siku saba za kazi tangu lalamiko kupokelewa na tutatoa 
taarifa yanayoihusu ofisi hii kwanza, kabla ya kuyapeleka katika vyombo vingine vya nje. 

 
16. JINSI YA KUTUMA MALALAMIKO: 

Malalamiko yanaweza kutumwa kwa njia ya Posta, Simu, Faksi au kwa mhusika mwenyewe 
kuyaleta ofisini, siku na saa za kazi za kuyakabidhi kwa Mkurugenzi Mtendaji (W) Katibu 
Tawala wa Wilaya au Afisa mwingine anayeona kuwa anaweza kuyashughulikia. 
Pia wateja wanaweza kutuma masanduku ya maoni yaliyoko Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 
(W). 
 

Anuani yetu ni:- Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W), 
S. L. P.10 
Mkuranga. SIMU: .0232402738 FAKSI: 0232402738 
 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) iko kijiji cha Mkwalia eneo la karibu na Ofisi za mkuu wa 
Wilaya Mkuranga maarufu kwa jina la Halmashauri katika Kata ya Mkuranga , ofisi hii 
inakuwa wazi kuanzia saa 1.30 asubuhi hadi saa 9.30 alasiri siku ya Jumatatu hadi Ijumaa 
isipokuwa siku za sikukuu, Jumamosi na Jumapili. 

 
17. NAMNA YA KUTOA MAREJESHO YA MKATABA: 
 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) kwa kujali matakwa ya watejwa wake itakuwa na utaratibu 
maalum kwenye mkataba huu wa kupokea maoni, juu ya viwango vinavyokusudiwa kutolewa, 
ili pale ambapo wateja hawataridhika au huduma zitolewazo waweze kutoa na kupendekeza 
jinsi ya kuboresha vipengele mbalimbali ndani ya mkataba. Aidha hii pia itakuwa nafasi pekee 
kwa wateja kupongeza pale wanapoona kuridhishwa na viwango vya huduma tunazotoa. 
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18. KUMBUKUMBU ZA MALALAMIKO: 
 Ili tufike ubora wa kutuma taarifa zinazotolewa na wateja wetu kwenye mkataba, tutakuwa 

na utaratibu wa kutunza kumbukumbu za mambo yote yanayoainishwa na wateja wetu 
katika kupima ubora wa huduma. Hii ni sehemu muhimu ya kujipima na kujua ni kiasi gani 
wateja wetu wanaridhishwa na huduma zetu tunazotoa. Aidha utaratibu huu utatuwezesha 
kuwa na ufuatiliaji wa ndani na wakaribu kuona ni jinsi gani tunaweza kuboresha huduma 
zetu kwa faida ya wale wanaozihitaji. 
 

 Pamoja na kutoa anuani ya jinsi ya kutupata tunapenda kuwahakikishia wateja wetu kuwa 
taarifa zote zitakazofikishwa kwetu ikiwa ni pamoja na majina ya wateja zitabaki kuwa siri 
ya Ofisi. Tunatambua kuwa huu ndio msingi wa kukuza mahusiano yetu na wateja wetu, 
kwani kinyume chake itakuwa ni kuvunja uaminifu na kuwatia hofu wale wanaotaka 
kuwasiliana nasi na kutoa maoni yao. 

 
19. MAPITIO YA MKATABA: 

Baada ya kupokea maoni ya wateja wetu kuhusu viwango vya ubora vya mkataba huu, 
tunaahidi kufanya mapitio mara kwa mara ili mkataba uwe ni wenye ufanisi na utakaoendelea 
kuwaridhisha wateja wetu kwa siku nyingi zijazo. Maeneo muhimu tutakayofanyia tathimini ni 
pamoja na kuona:- 
 Mkataba unaendelea kuwa ni dira ya utendaji kazi zenye ufanisi, na zinazojali wateja kama 

inavyoainishwa kwenye sera ya Menejimenti na ajira. 
 Kama mkataba huu una uwezo bado wa kukidhi misingi ya huduma kwa wateja na kuwa 

yaliyomo ndani ya mkataba huu bado ni sahihi. 
 Malengo na viwango vya huduma bado vinakidhi na kwenda sambamba na matarajio ya 

wateja. 
 Kama kuna haja ya kuufanyia mabadiliko kwa kukosa sifa na vigezo vya viwango muhimu 

vya kutoa huduma kwa wateja. 
 
20. UTOAJI WA TAARIFA ZA MAONI YA WADAU: 

Mkataba huu unatufanya tuwajibike kikamilifu kwa Umma na wao wawezi kutuelewa jinsi 
tunavyotekeleza ahadi zetu ndani ya mkataba. Tathmini yoyote itakayofanywa, baada ya 
kupokea maoni ya wadau itawekwa bayana kwao ili waone ni kwa kiasi gani tumeweza 
kuwajibika kwao kwa kufanya yafuatayo:-  
 Kutoa taarifa kwenye vikao vya wadau muhimu kama vile RCC Maboresho ya Serikali 

za Mitaa na “Full Councils” jinsi tunavyotekeleza viwango vya mkataba. 
 Kuwasilisha taarifa za utekelezaji mkataba Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) – Tawala 

za wilaya, kuonyesha jinsi tulivyopokea maoni na malalamiko na jinsi tulivyoyafanyika 
kazi. 

 
21. KUSHUGHULIKIA KERO ZA NJE NA RUFAA: 

Chini ya Mkataba huu, tunaahidi kushughulikia malalamiko mbalimbali yatakayowasilishwa 
kwetu katika kipindi kifupi iwezekanavyo. Na hii itakuwa yatakayowasilishwa kwetu katika 
kipindi kifupi iwezekanavyo. Na hii itakuwa pamoja na kudumisha utaratibu wa kuweka 
visanduku vya kutolea maoni katika maeneo yote muhimu ya Ofisi zetu. 
 
Wale wote watakaowasilisha maoni au malalamiko yao yatajibiwa ilimradi waonyeshe majina 
na anuani zilizo sahihi. Kwa wale ambao watashindwa kutaja majina au anuani zao tunaahidi 
pia kuwafikishia majibu yetu kwa njia ya vyombo vya habari. 
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Hata hivyo wale wanaoona kutokupendezwa na utaratibu wa kuwasilisha malalamiko yao 
kwetu, kwasababu yoyote ile, wanao uwezo bado wa kufanya hivyo kwa kupitia vyombo 
vingine wanavyoamini vinaweza kushughulikia vema zaidi kero zao. 
 

Moja ya vyombo hivyo ni Tume ya Haki za Binadamu ambayo anuani yake ni hii:- 
 
Mwenyekiti, 
Tume ya Haki za Binadamu, 
S.L.P  2643,    DAR ES SALAAM. 
 
 
SIMU: (255) 022 – 2110607 na 022 – 2110141 
Vile vile watumishi wanaweza kutumia chombo cha Tume ya Utumishi wa Umma kwa anuani 
ifuatayo; 
 
Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
Idara ya Utumishi Serikali za Mitaa (Jengo la Ubungo Plaza) 
S.L.P  902, 
DAR ES SALAAM. 
 
SIMU: (+255) 022 – 2460640,  FAX (+255) 022 – 2460641 
 
 
 
 
 
 

KAULIMBIU  YETU 

“MTEJA WASILISHA CHANGA MOTO KWETU TUWEZE KUBORESHA 

HUDUMA KWAKO’’ 


	IDADI YA VISIMA NA AINA:-                                                	Jedwali Na. (17)




