Sheria Ndogo za (Ada na Ushury) za Halmashawri va Wilaya ya Mkiiranga

Tangazo ka Serikali Na 162 ta tarche 27/4/2017
o

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALL ZA MITAA
(SURA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chint va kifungu cha 7 (1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
MIKURANGA 2018

Jinina I. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (
mMmwWanzo wa . =
Ll,m”;:h_l Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaye ya Mkuranga za

mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye
Gureti la Serikali.

Matumiz 2. sheria Ndogo hizi zitalumika katika enco lote la
Halmashauri va Wilaya ya Mkuranga.

fafsin 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa
vinginevyo,

“Ada na Ushurd” maana vake ni malipo vanayolipwa kwa
Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali,
au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;

“Afisn Mwidhiniwa™ Maana yake ni Alisa yeyote wa
Hatmashauri  aliveteuliwa na  MKurugenzi - kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi,

“Chombo cha usafiri” maana vake ni chombo chochote
kinachotumika kusalirishia mtu,wate au mizigo kutoka
sehemu  moja  kwenda sehemu nyingine isipokuwa
mkokoteni au wanvama wanaotumika kama kuosafirisha
Willll au mizigo.

“Halimashawrt” Maana vake ni Halmashauri ya Wilaya ya
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Adana
Lishuru

Mkuranga.

“iibali® maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi

inayotolewa na Halmashauri.

Kituo cha mabasi” maana yake ni enco maalum lililorengwa na
Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na kuteremshia
abiria na mizigo.

sMadini ya Ujenzi” maana yake ni mawe, kokoto, tarazo.
udango, kifusi, mchanga na chokaa.

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na [lalmashauri
kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi.

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkuranga na ni pamoja na Afisa yeyote
atakayeteuliwa kukaimu nafasi ya Mkurugenzi.

«Utamaduni® maana yake ni sanaa za maonyesho, sanaa za
ufundi. muziki wa asili, michezo, muziki wa dansi, video,
muziki wa taarabuy, maonyesho va sinema.mazingaombiwe,
tiba za jadi na matumizi ya viwanja vya michezo.

“Usajiri wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu
utakaowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha idadi ya
vyombo vya usafirt vinavyofanya biashara ndani ya eneo 1a

¢ [lalmashauri.

Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi. Kampuni au asasi yoyote
iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya mapato kwa niaba
ya Halmashauri chini ya kifungu cha 31 cha Sheria ya
Fedha ya Serikali za Mitaa.

4.-(1). Halmashauri itaanzisha na kutoza Ada na Ushuru
kwa huduma na shughuli mbalimbali kama zilivyoonyeshwa
kwenye Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

(2) Ushuru utakaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi
unapaswa kulipwa kabla ya huduma kutolewa.
(3) Huduma zitakazotozwa Ada na Ushuru katika Sheria
Ndogo hizi ni:-
(2) Ushura wa mifugo iliyounzwa mnadani;
(b) Ushuru wa machinjio na ukaguzi wa nyama
(¢) Huduma ya tiba za asili na uuzaji wa dawa za jadi;
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Wajibu wa
kulipa Ada na
Ushuru

Msamaha wa

kodi

Shughuli
kutokuwa ya
faida

Wajibu wa
Afisa
Mwidhiniwa

Mamlaka ya
Mkurugenzi

Uteuzi wa

(d) Vibali vya sanaa burudani na michezo;
(¢) Ushuru wa kuegesha magari katika magulio na masoko
va minada;

(£ Ushuru katika masoko na magutio;

(g) Ushuru wa Mazao ya misitu;

(h) Ushuru wa Mazao ya kilimo;

(1) Madini ya ujenzi;

() Usajiri wa vyombo vya usafiri;

(k) Ukaguzi wa Kiafya;

(1) Vibali vya ujenzi;

(m) Ushuru wa kituo cha mabasi;

(n) Ushuru mwingine;

3.-(1) Irakuwa ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa

Ada au Ushuru  kulipa Ada au Ushuru kama ilivyoelekezwa
kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi,

(2) hakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada
na Ushuru kuwa kuhakikisha anapewa stakabadhi kwa malipo
alivoyafanya.

6. M yeyote ambaye alakuwa anafanya shughuli
zilizoorodheshwa  katika  jedwali la  Sheria Ndogo hiz
atasamehewa Ada na Ushuru iwapo shughuli ambayo.atakuwa
anaifanya itakuwa si ya faida hata hivyo shughuli hiyo itatakiwa
itambulike kisheria kama ni shughuli isiyo na (aida kutokana na
usajili au kibali cha taasisi au shughuli ya mtu huyo.

7. Bila kuathiri kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi,,
shughuli itakayosamehewa kulipa Ada na Ushura kwa kigezo
cha kutokuwa ya faida itatakiwa itambulike kutokana na usajili
au kibali cha shughuli hiyo.

8. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kufanya
ukaguzi kwa shughuli yoyole iliyotajwa na Sheria Ndogo hizi
kwa lengo la kuona kama Sheria Ndogo hizi zinatekelezwa.

9. Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kudai Ada na
Ushuru ndani ya siku 14 iwapo ada au ushuru huo utakua
haujalipwa katika muda uliokubaliwa na kama mdaiwa hatalipa
ndani va siku hizo, Mkurugenzi atadai ushuru huo kwa njia ya
mahamaka.

10. Halmashauri inaweza kumleva kwa maandishi miu
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Wakala yeyote, Taasisi au Kampuni kuwa wakala wa kukusanya Ushuru
kwa niaba ya Halmashauri.

Wajibu wa 11. Wakala atakayeteuliwa chini ya kifungu cha 10 cha
Wiksla Sheria Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa:

(a) kutoa taari fa ya maandishi juu ya majina au orodha ya
waty wanaotakiwa kutozwa ushuru au ada ndani ya eneo
au schemu ya €neo ambapo ameteuliwa kukusanya
ushuru.

(b) kukusanya na kupokea ada na ushuru kutoka kwa Kila
mtu anayedaiwa ada na ushuru chini ya Sheria Ndogo
hizi.

(¢) kuwasilisha pesa alizokusanya kwa Halmashauri kwa
mujibu wa mkataba

(d) kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa ya jina la mtu
yeyote atakayeshindwa kulipa kiasi cha deni analodaiwa

- kwa ajili ya ada au ushuru wowole aliotozwa chini ya
Sheria Ndogo hizi
Makosa kwa 12. Wakala yeyote aliyeteuliwa atakuwa ametenda kKosa
Wakala

chini ya Sherja Ndogo hizi ikiwa:

(a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri fedha za Ada au
Ushuru alizokusanya;

(b) atamtoza miu yeyote kiasi cha Ada au Ushuru 7aidi ya
kile kilichowekwa chini va Sheria Ndogo hizi; :

(¢c) atatoa taarifa za UODED kwa mdomo au kwa maandishi
juu ya idadi ya walipa ushuru au kiasi cha ada au ushuru
alichokusanya au alichopokea: au &

(d) atashindwa kutekeleza wajibu kama wakala chini ya
Sheria Ndogo hizi:
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Makosu 13. ltakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo
mtu yeyote:-
a) atashindwa, atadharau, au atakataa kulipa Ada au
Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

b) atamshawishi mtu au kundi Ja watu kukalaa au kukwepa
Kulipa Ada na Ushuru:

¢} atamzuia kwa namna veyole ile Afisa Mwidhiniwa
Kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa  Sheria
Ndogo hizi;

d) atatumia nyaraka za kughushi kwa nia va kujipatia
manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na Ushuru
ndani ya Halmashauri:

¢) atashindwa au atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri
au Wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa
ada au ushurv,au atashindwa kutoa taarjf4 zinazotakiwa
na Halmashauri;

) atashindwa kutunza Kumbukumbu sahihi. za malipo va
ada au ushuru;

Adhabu [4. Mt yeyote atakayekwenda kinyume na masharti va .
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na
hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili {200,000/=)
na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo
kisichopungua miezi kumi na mbili (12) na kisichozidi miaka
miwili (2) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na
Kifungo.
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Kulifilisha
kosa

Kulutwa kwa
Sheria Ndogo
OGN 3662010

(]

15. Mkurugenzi anaweza kumtoza miu yeyole fainmi
isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi
jaki tano (500,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari vake
kwa maandishi na kukubali kutekeleza wajibu wake pamoja na
kulipa faini anayodaiwa kwa kujaza fomu maalum kama
ilivyoelekezwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.

16. Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga GN. Na 366/ 2010 zinafutwa.

JEDWALL LA KWANZA
Limetungwa chini ya kifungu cha 4 (1)

SETEMLU I
USHURE WA MIFUGO ILIVOUNZWA (MNADAND

—
CAINA YA MFUGO KIWANGO
{ (i) Ngo'mbe Shilingi 5000 kwa kila mmoja
—
(i1) Mbuzi/Kondoo Shilingi 1500 kwa kila mmoja
| (iii) Nguruwe Shilingi 3000 kwa kila mmoja
= 3 M T & 3 2
[ (iv) kuku /kanga/bata Shilingi 300 kwa kila mmoja v
SEHEMU YA 11
USHURU WA MACHINIIO NA UKAGUZT WA NYAMA P
Na AINAMFUGO | USHURU WA [ ADA YA UKAGUZL WA
CALACHINJIO (Tshs) NV AMA (Tsh) e
! Ngo'mbe 174000/ kila mmoja | 2000/= kila mmoja
2 Mbuzi'Kondoo 1000/= Kila mmoja i 1000/= kila mmoja
E Nguruwe A000/= kila mmaoja | 20007= kila mmoja
R, S PRI Ay
p—
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USHURU KWA WATOAJE HUDUMA YATIB

L}

SEHEMU LI

JADI

KIBALLKWA MTOA HUDUMA

A ASTLENA WAUZAJT WA DAWA Z4

ADA KWA MWAKA Tshy

: Wagnnga wa jadi

35.000/=

2 Taasisi 35,000~
3 T Wanzaji wa dawa 2a asilijadi | 35,000/=
[ | Kibali cha kuuze dawa 71 asili | 20,000/= KWA SIKU |

SEHEMU LY

USHURU WA VIBALI VYA SANAA, BURUDANL NA MICHEZO

r'\ 1

l AINA YA BURUDANL, SANAA, L MICTIEZO

[ ADA KWA SIKU Tshs

\

I | Muziki, sanaa za  maony esho.  ngumi  na | 20,000/~ kwa siku __1|

| | mazingaombwe ‘ |

\ Ngoma au Sh ‘slu_rdu. ny lehusu - ‘J 10,000/= kwa siku "

]!mluma “7a kKazi zn sanaa & k:um._ kumbi 173{1.000# kwa siku 1

w JIILL.’N\IL[ Wvigeso — | Jl

| P hihah Thali tha michezo mb imbah kama vile (0,000/= kwa mwaka ‘

{ \ snuka,pool table.na fete \ ]

5T Kibali cha kuuza au kukodisha kanda 2 flamu au | 40.000/=kwa mwaka |

!F | kazi nyingine za sanag. » J

& | Kibali cha kutoa huduma ya tiba asilia na tiba 30,000/=kwa tukio |

mbadala ‘

_-_:__'—L_s‘unh wa vikundi vya sanaa no utamaduni. 75% ya malipo ya BASATA j

| ® Kibali cha kutengeneza au Lur:!wm kazi za sanaa. | 40.000/= kwa tukio

0 kibali cha kutembelea maeneo yu k:iml-..)-rT.“l ;TM 10,0 ) 000—kwa tul wkio { (Watalii wa

kufanya utalii wa kiutamadunt.

Kibali cha filamu na picha jengetu,

ndani)

20,000/=kwa lukm (Watalii wa
Nje)

60,000/= kwa mwaka

Utafiti wa kimafunzo

2. 000/=kwa Mianzania

100,000/=kwa mtu toka nje ya
nchi
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashawri va Wilaya ya Mruranga
v Tangazo la Serikali Na. 162 Hinaendelea) .

SEHNEMU Y
USHURU WA KUEGESTTA MAGARI VANAYOINGIA KATIKA MAGULIO, MASOKO
NA MINADA

[ Na AINA YA MAGARI USHURU KWA SIKU TSIL

| | Magan madogo (hiace 1300/
¥ Taxi 1000/=
3 Pikipiki 500/=
4 Magari hinafsi vasivo ya biashara 500/= ‘
3 Gari dogo la mizigo (lori an pick- up chini ya tani | 2.000/= |

7} | |

6 Gari kubwa In mizigo zaidi ya tani 7 2.500/=

SEHEMEU VI
USHURU KATIKA MASOKO NAMAGULIO

NA | AINA YA BIASITARA | USHURU
| Diashara va nguo za mitumba L 1.000/= Kwa siku
2 Riaghara va nguo za madukani | 1.000/= Kwa siku
3 Biashara ya vialu vya mitumba 1.000/= Kwa siku
4 Biashara va mama lishe 1,000/= Kwa siku
5 Biashara va vileo 2.000/= Kwa siku
i Biashara va kuchoma nyama 2.000/=Kwasitka
7 Michezo mbalimbali katika soko 2.000/= Kwa siku
|8 | Biashara za bidhan za urembo | LG Kwesiko 0000
b Biashara ya vyombo vya ndani T 1,000= Kwa siku
10 Biashara ya samaki mbhalimbali 1,000/= Kwa siku
11| Biashara nyingine 1.000/= Kwa siku ~
12

SEHEMU VI
USHURU MAZAO YA MISITU

NA AINA KIWANGO (TSI1)

| MEKAA 3% va bei va mauzo ya shambani

2 MBAO 3% va bei va mauzo ya shambani |

3 KUNI 3% va bei ya mauzo ya shambani |
[ 4 | NGUZO - 5% va bel ya mauzo ya shambani '
[ 3 GOGO 59 ya bei ya mouzo ya shambani ]
| B FITR 5% va ber ya mauzo ya shambani
b 7 Asali 5% va bei va mauzo ya shambani |
% Nia 5% ya bei ya mauzo ya shambant 71
{79 | Kibali cha kukata mti au kuvuna mti 10% ya thamani_au bei ya mti !
| 10 | Mazao mepgine ya misilu 5% ya thamani ya zao - I
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SEHEMU YA VI

USHURY MAZAO YA RILIvio

NA | AR KIWANGO (T511,) ]

I Mpunga 3% ya bei va kununulia :{
| 2 | Maharage = e e, 3% ya bei va kununulia

3 Mahindi o 3% ya bei va kununulia -

4 | Ufuta 3% ya bei va kununulia

5 Matikitj e 3% ya bei ya kununulia

O Mrtama 3% ya bei ya kununulia
7 Mazao mengine 3% ya bei ya kununulia
g Korosho 3% ya bei ya kununulia

9 Nazi 3% va bei ya kununulia

1o Muhogo

3% va bei va kununulia

SEHENIL
ADAMUSHURU WA MA

IX
DINI YA VJENZI

NA AINA f KIWANGO (TSH,)

I Maombi ya kibeli cha kumiliki enco la | (1) Mchanga $,000.000.00 "
| kuchimba madini ujenzi (2) Kokoto 1,000,000.00 i
L. | (3) Udongo/kifusi 1.000,000.00
[_2‘____ Ushuru kwa madini ini yafuatayo: [ s
| | {a) Tarazo [ 3.000/= kwa lani
| | (b) Mawe | 3.000/= kwa tani o
.. () Moramuy S 1 2.000/= kwa tani

i (d) Kokoto 3,000/~ kwa tani

|_{e) Udongo /kifusi i = —1 1000~ Kkwatani
I—- tﬂ Mchanga 2,000/~ kwa kwatani

g} Madini mes mengine

5,000~ kwa tani —I
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SEHEMU YA X
ADA YA USAJILI WA YYOMBO VY A USAFIRI

Pikipiki ya Matairi mawili na Matair mataty [ 22,000/~ kwa mwaka

L

SEHEMU YA X
ADA ZA UKAGUZI WA KIAFY A

AINA YA CHOMBO [KIWANGO (Tsm) ]

Na_| AINA KIWANGO TSI ]
1 J Nyumba za starche (baa, vilaby vya pombe za | 7.000/=kila baada yamiezisita |
13 ‘I'_J.{i('l_l:(‘}_gi na nyumba va kulala wageni . UL b
r 2 ‘ Maduka ya bidhaa | 4.000/= kila baada va miezi sita
" 3 | Nvumba za kutengeneza na kuuziwa vyakula na | 5.000/= Kila baada Ya miezi sita
| | _nyama choma
| 4 \ Ukaguzi kwa maombi ya kulungua biashara 10,000/~
|3 Ukngum kwa maombi va kufungua biashara baada | 10,000/~
ya ukaguzi ili kuﬂlngu!m.l upya i} >
il Ukaguzi wa viwanda vikubwa N l(]ﬂ 1,000/~ kwa miwaka kKa_
t 7 | Ukaguzi wa viwanda vya kati i 150,000/~ kwa mwaka B
3 l Ukaguzi wa viwanda vidogo [ 20,000/= kwa mwaka e
L_ Ukaguzi wa wahudumu wa vyakula | 5.000= kwa mwaka
SEMEMU XTI
VIBALI VYA VIENZI(BUILDING PERM I'S)
NA | AINA | KIWANGO TS
L) Ada yaidhini va ujenzi F
| (i) Ghorofa 2 pazaidi e 200,000/~ |
G Ghorofa moja 100.000/= |
(iii) Nvumba va kulala wageni oieny 100.000/= il
(iv) Kituo cha mafuta 150,000/~
() | Nyumba ya makazi na m.!ahara 50.000/=
(vi) " Nyumba v makazi 30.000/=
(vii} Ofisi binalsi.shule binafsi na hospitali/ zahanati hinafsi 150.000/=
(viil) | Maghala na bohari g __‘r__"_ 150.000/=
(ix) | Shopping malls na Iloleli kubwa ) 300,000/=
100 | Uzio foars e 50,000/~ '{
(xi) Majengo mcngmc ambayo hava 0 haya Jatajwa Iupnjuu 30,000/~
() _Ada ya mahadiliko ( alteration Jyanyumba / jengo lilipo ]
| (1) [ Nyumba va makazi ] 20,000/= |
10



Sheria Ndogo za (4da na Ushuri) za Halmasheuri ya Witava Ya Mkurangy
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Nyumba ya biashara
! Ghorofa

Kiwanda, bohari, ghala

L) Adava mabadiliko va matumiz ya
thamani 4 eneo husika

T

| (i)

¢
SEHEMU YA X1}
USITURU wa KITUO Chia MABASI

| AINAYA GARI

ey

| Kwa garj l\ubwa basi) kila Jina oingia kitwoni ;4 - . ;—ﬁ—k j
Kws { hiace, lay) 1000/~ kwa siky |
500/~ kwa stku |

Kwa busi saizi va Katr (coaster) 1.500 a sikn |
——-‘_.ﬁ_q_q.__u,.___%__h_ﬁ_#____.g—ﬁ_ﬁmd

SEHEMU X1V
USTHIURU MWINGINE
i KIWANGO TSI
0,000/= kwa tanj
3% ya bei ya mnadn

——

Ushuru wa chumyj
.%—“‘
Ushuru  wa  mnada wa, jumla wa ki
kinachonadiwg
Choo cha umma cha kuli ia
- | Ushuny wa nyumba za kulala wageni (Guest | 109

| House levy) mmoja
‘ 5 j Ada ya ma, maombi ya zabuni [ 100,000/~ hadi 200.000/= kwa kila

| moja |
_| moja ]
! Ukumbi bi_mkubws

L 300000/~ kwa

H - © e il
ya bei ya kitanda kwa usiky J

Ada ya kukodi ukumb; wa Halmashauri

| siky
Ukumbi mdogo 200,000/ Kwa siku
Asilimia kumi ya thamam va viwanja
{10%) ,
20,000/~ Kwa fomu va maombi

o e L SRR
Taasisi ay niu yevole .:l.nknu.lmn biashara

Ya  Kuuza viwanju kupitia Halmashauri
_atalipa: TR
USHURL WA NGOZI
I Dgozivang’ . 2000/= kwa kilg ngozi
{ LO00/~ kw ‘a kilu ngozi
| 10.000/= Kwa mwer
lll \\l) \ | 100,000/=Kwa mwez; J
[ 100,000/~ kwa mweri

. Vibanda vya duka upunde wa |
ndani na nje yva soko
2. Vibanda vya biashara nyingine |

e Yoyote R O - |
11



Sheria Ndogo za (Ada na Ushurw) za Halmashauri ya Wilava va Mkuranga

Tangazo la Serikali Na. 162 (linsendelea)

Mchoro wa mpango mji utalipiwa 10% ya
gharama ya kazi zihusuzo shughuli za
huduma za uandaaji wa mehoro wa mipango
mij.

10% ya gharama ya uvandaaji wa
michoro va mipango miji.

12 Ujenzi wowote unaofanywa hif:lrl\‘ﬂ kibali | 2% vya thamani ya maendelezo ya
utalipiwa 2% ya thamani ya maendelezo ya | ujenzi huo
} ujenzi huo ]
JL
| 13.] Mawe (Beacons) 10.000/= Kwa jiwe
14.| Upimaji na ramani 10% ya gharama za upimaji
15.] Uthamini 10% ya gharama za uthamini
16.) Mabwawa ya ufugaji wa samakikamba, na 100,000/= kwa mwaka
mabirika ya chumvi
JEDWALL LA PILI
(Chini va Kifungu cha 15)
HATIYA KUKIRI KOSA
Mimi

Ambaye m Mkurugenzi wa  Halmashouri ya Wilaya ya Mkuranga, Kwamba, mnamo

tarehe.

kukiuka masharti ya Kifungu cha .
za Halmashauri yva Wilaya ya Mkuranga za mwaka 2018

........ bl CECICRCIN R 111" 1. . SOOI - | 7. |+ . G 1

...cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru)

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga kwa hivari yangu
niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuruunaodaiwa pamoja na faini.

Nathibitisha maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu na ufahamu wangu,

BRI o PRI csin vz mwaka,

Saini.....,

Mbele va:
B {1 P

LT —
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Sheria Ndogo za (dda na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya va Miuwranga

Fangaze la Serikali Na. 162 (linaendelea)

Muhuri wa Halmashauri va Wilava yo Mkuranga ulibandikwa kwenye Sheria
Ndego hizi kwa kufuata azimio lililopitishwa kwenye Mkuotano wa Halimashaun
uliofanyika mnamo tarehe 15 mwezi 03 mwaka 2017 na nembo hio ilibandikwa
mbele va:-

MSHAMU A MUNDE,
Mkurugenzi wa Halmashauri Mkuranga

JUMA A ABEID,
Mwenyekiti wa Halmashawi Mkuranga

NAKUBALI

DODOMA, SELEMANI S. JAFO (MB).
29 Machi, 2018 Waziri wa Nehi, Ofisi ya Rais,
TAMISEMI .
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Sheria Ndogo va Udhibiti wa Ujenzi Holela ya

Halmashauri ya Wilava va Mkuranga

TANGAZO LA SERIKALI NA. 606 la tarehe 23/7/2021

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA YA WILAYA)

lina ]
Eneco la 9]
matumizi -
Tafsm

Mpango wa 4

ujenzi

Kibah cha 5

ujensi

(&S]

(SURA YA 287)

SHERIA NDOGO

{Imetungwa chini ya Kifungu cha 153)

SHERIA NDOGO YA UDHIBITI WA UJENZI HOLELA YA
HALMASHAURI YA WILAYA YA MKURANGA ZA MWAKA 2021,

Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya
Uthibiti wa Ujenzi Holela yva Halmashauri ya Wilaya
va Mkuranga ya mwaka 2021.

Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote lililo chini
va mamlaka va Halmashauri ya Wilaya ya MKkuranga.

Katika  Sheria  Ndogo  hii  isipokuwa  pale
itakapoelekezwa vinginevyo:-

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga.

“jengo”ina maana ya nyumba, kibanda. kontena na
makambi (camp site)”

“Mkurugenzi™ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya au Afisa yeyote wa
Halmashauri  atakayetekeleza  au  kukaimishwa
majukumu va Mkurugenzi,

“mpango wa ujenzi’ ina maana ya mpango wa ujenzi
ulioandaliwa na Halmashaur{ unaolekeza namna ya
ujenzi katika maeneo ya Halmashauri,

“ ujenzi” ni pamoja na ukarabati wa majengo.

Kwa madhumuni va kudhibiti ujenzi holela,
Halmashauri itaandaa mpango wa ujenzi.

Mpango wa ujenzi utakacandaliwa kwa mujibu wa
kifungu kidogo cha (1} utaainisha aina ya majengo
vanayopaswa  kujengwa katika Kkila eneo la
Halmashauri.

Mtu yevote anayetaka kujenga jengo jipya atatakiwa
kufuata mpango wa ujenzi ulioandaliwa kwa mujibu
wa kifungu kidogo cha (1)

Bila kuathiri masharti va sheria yoyote iliyotungwa na



Sheria Ndogo ya Udhibiti wa Ujenzi Holela ya
Halmashauri va Wilava ya Mkuranga

Tangazo la Sertkali Na 606 (Linaendelea)

Muda wa
kutoa kibali

Notist ya
ubomoaj!

Makosa

(2)

(1

(h

Bunge, mtu yeyote hatoruhusiwa kujenga au kuweka
jengo bila kupata kibali cha ujenzi kutoka
Halmashauri.

[Kibali cha ujenzi kitatolewa kwa mwombaji baada ya
kujaza fomu maalum itakayotolewa na Halmashauri na
baada ya kulipa ada ya kibali kwa kiwango
kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria
Ndogo hii.

Nakala ya kibali cha ujenzi itabaki katika eneo la
ujenzi kwa ajili ya ukaguzi.

Halmashauri itakuwa na wajibu wa kutoa kibali cha
ujenzi chini ya Sheria Ndogo hii ndani ya muda wa
siku thelathini tangu siku ya kupokelewa lkwa maombi
ya kibali cha ujenzi.

Endapo Halmashauri itashindwa kutoa kibali cha
ujenzi ndani ya muda ulioainishwa katika kifungu
kidogo cha (1) itachukuliwa kuwa Halmashauri
imeridhia kufanyika kwa ujenzi ulicombewa Kibali na
mwombaji atakuwa na haki ya kuanza ujenzi.

Halmashauri itakuwa na uwezo Wwa kumtaka mtu
veyote ambaye ameanzisha ujenzi wa jengo au kuweka
jengo katika eneo la Halmashauri bila va kuwa na
kibali kilichotolewa kwa mujibu wa kifungu cha 6
kubomoa au kuondoa jengo husika.

Notisi itakayotolewa kwa madhumuni ya Kifungu
kidogo cha (1) itamtaka mtu aliyepewa notisi hiyo
kubomoa au kuondoa jengo ndani ya muda wa siku
kumi na nne tangu tarehe ya kupokelewa kwa Notisi.

Baada va kumalizika kwa muda uliotolewa katika
Notisi na endapo hakutakuwa na utekelezaji wa Notisi
hiyo, Halmashauri itabomoa au kuondoa jengo na mtu
aliyepewa Notisi atawajibika kulipa gharama
silizotumika kubomoa au kuhamisha jengo.

ltakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kutenda mojawapo ya
yafuatayo:-

(a) kujenga au kuanzisha shughuli za ujenzi pasipo
kuzingatia masharti ya mpango wa ujenzi kwa
mujibu wa kifungu cha 4 ch Sheria Ndogo hil.

(b) kujenga au kuweka jengo bila kuwa na kibali
cha ujenzi kilichotolewa kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hii;

(¢) kujenga au kuweka jengo kinyume na masharti



Sheria Ndogo ya Udhibiti wa Ujenzi Holela ya
Halmashauri va Wilaya ya Mbkuranga

Tangazo la Sertkalt Na. 606 (Linaendelea)

Kufifilisha
kosa

9.

(2)

ya kibali cha ujenzi kilichotolewa na
Halmashauri; au

(d) kutobomoa au kuondoa jengo baada ya kupata
Notisi ya Halmashauri iliyotolewa chini ya
Sheria Ndogo hil.

Mtu yeyote atakayetiwva hatiani kwa kosa lolote chini
ya kifungu kidogo cha (1) atahukumiwa adhabu ya
faini ya shillingi laki tatu au kifungo cha miczi sita jela
au vyote kwa pamoja.

Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (2) cha
kifungu cha 8, MKurugenzi anaweza kumtoza mtu
yeyote kiasi cha shillingi laki moja iwapo mitu
huyo atakiri kosa kwa kujaza fomu ilivoainishwa
katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na
kukubali kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria
Ndogo hii.

(W8]



Sheria Ndogo va Udhibiti wa Ujenzi Holela va
Halmashauri va Wilava ya Mkuranga

Tangazo la Sertkali Na. 606 (Linagendelea)

JEDWALLI LA KWANZA

Limetungwa chint ya Kifungut cha 5(2)

Sehemu ya kwanza

ADA YA UHAKIKI WA MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZI

AINA YA UENDELEZAIJI

KIWANGO KILICHOPENDEKEZWA
- (TShs.)

Majengo ya makazi

Jengo la kawaida

50.000/=

Jengo la ghorota moja

100.000/=

Jengo la zaidi ghorofa moja

200,000/=

) Majengo biashara
Jengo la kawaida 60,000/=
Jengo la ghorofa moja 300,000/=
Jengo la ghorofa mbili 500,000/=
Jengo la zardi ghorofa mbili 1.000.000/=
3 Majengo ya viwanda/maghala
Jengo la kiwanda cha kawaida/ghala | 1.000,000/=
Jengo la kiwanda cha kati/ghala | 1.500,000/=
| Jengo la knwanda kikubwa/ghala aaa [72.000.000/=
i
Bl Vituo vya Mafuta ‘
Kituo cha kuuza matuta tu (filling station) 1 S00,000/=
Kituo cha kuuza mafuta na kutoa huduma zingine (service 1,000,000/=
station)
5 Nyvumba za kupangisha (Housing Estate)
Nyumba ya kawaida 60.000/=

Nvumba ghorofa moja

300,000/=

Nvumba ya ghorola mbih

500,000/=

Nyumba vya zaidi ya ghofa mbih

1.000,000/=

Kuendeleza eneo bila kibali

2% vya thamani ya jengo lililojengwa




Sheria Ndogo ya Udhibiti wa Ufenzi Holela va
Halmashauri ya Wilaya ya Mhuranga

Tangazo la Serikalr Na 606 (Linaendelea)

Sehemu ya pili

ADA ZA VIBALL VYA UJEZI MAENEO YALIYOPIMWA NA YASIYOPIMWA

NA UKUBWA MAJENGO MAJENGO | MAJENGO | MAJENGO
WA ENEO MAIJENG | yA YA YA YA
(M%) O YA BIASHARA | VIWANDA/ | GHOROFA | UMMA
MAKAZ] MAGHALA |
YA '
KAWAID
A = -
SOM? 30.000/= 100.000/= 150.000/= | 100.000/= 40,000/=
S1-100 100.000/= | 200.000/= 250.000/= ’ 200,000/= 80,000/=
J 101 150.000/= | 300.000/= 350.000/= j 300,000/= 120.000/=
l 151 -200 200,000/= 400,000/= 450,000/= J 400.00/= 160.000/=
T
J 201 - 300 250,000/= | 500,000= | 550,000/= | 500,000/= | 200.000/=
[
301 - 400 300,000/= | 600.,000/= 650,000/= | 600,000/= 240.000/=
i 401 - 500 350,000/= 700.000/= 750.000/= ] 700,000/= 280.000/=
8§ 501 - 600 400,000/= 800.000/= 850.000/= r 800.000/= 320.000/=
9 601 - 700 450,000/= | S00.000/= 950,000/= l 900.,000/= 360.000/=
10 701 - 800 500.000/= 1.000,000/= | 1,050.000/= J 1.000,000/= | 400,000/=
11 801 - 950 700.000/= 1.500,000/= | 1.550.000 | 1.500,000/= | 500.000/=
54 50,000/= 100.000/= 150,000/= 100,000/= 40.000/=
Ongezeko
kwa kila
mita za J
mraba 100
‘ 13 ] S00/= 1.000/= 1.050/= [ T.000/= S00=
UZIO kila |
Mzunguko |
\ wa mita moja |
ADA YA VIBALI VYA UIE NZI KWA HUDUMA NYINGINE
MAJENGO | MAJENGO
YA MAIJENGO YA YA
MAKAZI] BIASHARA VIWANDA/MAGHALA UMMA
14 Kituo cha - 1000/= 1050/= 400/=
kuuza mafuta
tu (filling
station) kwa
mita za
mraba I
1S » l 2000/= 2050/= S00/= 4‘
Kituo cha
kuuza mafuta
na kutoa
huduma
zingine
(service
| stanon ) kwa
mita za
mraba
16 Eneo la - 1000/= 1050 300/=
maegesho ya
magari kwa
mita za

N



Sheria Ndogo ya Udhibiti wa Ujenzi Holela ya
Halmashauri va Wilava ya Mkuranga

Tangazo la Sertkali Na 606 (Linaendelea)

mraba

Eneo la
kupunzika
/burudani
kwa mita ya
mraba ya
eneo
Iililoamishwa

1000/=

1050/=

Kiwanja cha
michezo kwa
mita za
mraba

1000/=

1050/=

200/=

Mmara ya
mawasiliano
— kila mnara

1.000,000/=

500.000/=

Mabwawa ya
kuogelea
(swimming
pools) kwa
mita za
mraba

3.000/=

4,000/=

5,000/

Mabwawa ya
kufuga
samaki kwa
mita za
mraba

3.000/=

4,000/

2,000/=

%]
(551

Matamki ya
mafuta /Gesi
(kwa mita za
ujazo )

0-1000 m"

2.500,000/=

1001- 2500
m’

4.000.000/=

25001-4000
m’

5.500.000/=

4001-6000
m'

7.000,000/=

Ongezeko la
kila mita za
ujazo 500

350,000/=

[
it

Minara va
matenki va
maji kwa
mita ya
mraba

5.000/=

8.000/=

9.000/=

4.000/=

Matenki ya
maji kwa kila
mita 1000 za
ujazo

2.000/=

3,000/=

3.000/=

1,500/=

Ukarabati
mdogo(Reno
vation)

50.,000/=

100.000/=

40.000/=

Ulkarabat
mkubwa

50%ya
ada
zilizoorod
heshwa
katika
jedwal
hih

75% ya ada
zihzoorodhe
shwa katika
Jedwalt hih

80% ya ada
zilizoorodheshwa katika
Jedwal hih

50% ya ada
zilizoorodh
eshwa
katika
jedwali hili

Nyumba za
kupangisha
(Housing
Estate)

|




Sheria Ndogo va Udhibiti wa Ujenzi Holela ya
Halmashauri va Wilaya va Mkuranga

Nyumba ya
kawaida

Nyumba
ghorofa moja

Tangazo la Sertkali Na. 606 (Linaendelea)

GO.000/=

300,000/=

Nyumba ya
ghorofa mbili

500,000/=

Nyumba ya
zaidi ya
ghofa mbil1

1.000,000/




Sheria Ndogo va Udhibiti wa Ujenzi Holela ya
Halmashauri ya Wilava ya Mkuranga
Tangazo la Sertkali Na 606 (Linaendelea)

JEDWALI LA PILI

Limetungwa chini va Kifungui cha ¥

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

VB SILIR .o ctmmsassommessinis nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya

........................................................... ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkuranga. Kwamba, (21 1 [ 2 va
1571 7.4 D TNAIEAL ssesmmimsnces sanhsmievsienis nilitenda kosa la kukiuka masharti
ya Kifungucha .....oooovviiiiiiiiiiinnnnn, cha Sheria Ndogo ya Uthibiti wa Ujenzi Holela ya

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga za mwaka 2021.

Kwa hiyo, kwa hiyari yangu mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa
Kiasi cha shillingi laki moja kwa Kutimiza wajibu chini ya Sheria Ndogo hiyo badala ya

kushtakiwa Mahakamani.

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kwa kadri

va ufahamu wangu

IR e s s T tarehe.......
Jina Ja:Mkurugenzi wa Halmashalii e s senmsns e s v ma s
S AT s e s arissn Ao P S R T R e e Srisa R
+ '
. ]
8




Sheria Ndogo ya Udhibiti wa Ujenzi Holela va
Halmashauri ya Wilava ya Mkuranga

Fangazo la Sertkalr Na 606 (Linaendelea)

Muhuri wa Halmashauri va Wilaya ya Mkuranga umebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi
kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo
tarehe 28 mwezi Januari 2021 mbele ya:-

ENG, MSHAMU A. MUNDE,
Mlrugenzi Miendaji
Halmashauri ya Wilaya va Mkuranga

MHE, MOHAMED S. MWERA
Mwenvekiti
Halmashawri ya Wilaya va Mkuranga

NAKUBALI

Dodoma UMMY A MWALIMU (MB)
Waziriwa Nchi OR - Tamisemi

L



{
Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi ya Halmashauri ya

Wilaya ya Mkuranga

" /
TANGAZO LA SERIKALI Na..896 la Tarehe 22/11/2019
SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU WA MADINI YA UJENZI YA HALMASHAURI
YA WILAYA YA MEKURANGA YA MWAKA 2019

Jina |.  Sheria Ndogo hii itaitwa Sheria Ndogo ya Ada na
Ushuru wa Madini ya Ujenzi ya Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga ya Mwaka 2019.

Tafsiri 2. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo; '
“ada” maana yake ni malipo yatakayolipwa na mtu

yeyote kwa Halmashauri kwa ajili ya kuphta kibali
kinachotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria

Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga; '

“kibali” maana yake ni idbini au ruhusa ya maandishi
inayotolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;

“madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu,
udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na
madini mengine yanyotumika katika ujenzi;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga na ni pamoja na
Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu kwa
niaba ya Mkurugenzi;

: 55 : ;
“ushuru maana yake mni tozo 1nayotozwa na
Halmashauri kwa shughuli zinazohusu ununuzi wa

1



Sheria Ndogo ya dda ng Ushuru wa Madini yq Ujenzi ya Halmashaui ya
Wilaya yaq Mkuranga
TANGAZ0 [ 4 SERIKALIN4. 896 (linaendeleq)
madini ya ujenzj katika eneo Ia Halmashauri;

“Wakala™ maana yake mtu, taasisi, kikundi chg watu,
kampuni au  agasi iliyoteuliwa pa Halmashauri

kukusanya ushury wa madini ya ujenzj kwa niaba yake.

Maombi ya kibali 3 (1) Mtu, taasisi ay kampuni inayokusudia kuanzisha
machimbo ya madini ya ujeny; katika eneo [
Halmashaur; itatakiwa kuwasilisha kwa
Mkurugenzi maombi ya kibali chg uchimbaji wa
madini  ya ujenzi - kupitia fomu  maalum
itakayotolewa na Halmashauri.

(2) Maombi ya kibali yatatakiwa kuambatishwa ng
taarifa zifuatazo:
(a) leseni Ya uchimbaji wa madini iliyotolewa na
mamlaka husikg
(b) aina Ya madini Yanayokusudiwa kuchimbwa;

() umiliki pamoja na ukubwa wa  eneo
linalokusudiwa kuchimbwa madin; ya ujenzi;

(d) mpango wa utunzaji wa mazingira katika
eneo la machimbo; na

(¢) muhtasari wa kijiji ambacho uchimbaji wa
madini ya ujenzi utafanyika ukuonyesha
kukubaliana na uchimbaji hyo.

. (2) Mkurugenzi, ndap; ya muda wa siky saba tangu
kupokea maombi, atatakiwa kukagua eneo ambalo
uchimbaji wa madini ya ujeng; unakusudiwa
kufanyika il; kujiridhisha iwapo eneo hilo linafaa
kwa shughulj za uchimbaji wa madinj ya'ujenzi,

(3) Mkumgcnzi, ndani,ya muda wa siku' saba tangu
kukamilika kwa ukaguzi wa eneo linaloombewa
kibali atatakiwa kukubali au kukataz maombi hayo
na endapo atakataa atatakiwa kutoa sababu zg
kukataa maombj hayo.

Wajibu wa mpewa kibali 4. Mtu, taasisi ay kampuni iliyopewa kibali cha uchimbayji
Wa madini ya ujenzj itatakiwa:

(@)  kulipa ada yva kibali iliyoainishwa katika

Jedwali |la Kwanza la Sherig Ndogo hii

ambayo italipwa  kila mwaka ambag

shughuli ya uchimbaji wa madinj ya ujenzi
itakuwa ikifanyika;

2



Sheria Ndogo ya 'Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi ya Halmashauri ya
Wilayva ya Mkuranga

TANGAZO LA SERIKALI N

Muda wa uchimbaji na  § .

usafirishaji

Ushura wa madini
ujenzi

Vituo vya ukaguzi

¥ 6.-

)

(2)

3)

1. 896 (linaendelea)

(b) kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo hii na
masharti ya kibali cha uchimbaji wa madini
ya ujenzi; na

(¢) kulipa ushura na 100 mbalimbali
zitakazotozwa na Halmashauri kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hii«au Sheria Ndogo
nyingine iliyotungwa na Halmashauri.

Shughuli za uchimbaji, uuzaji na ununuzi wa
madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri
zitafanyika kuanzia saa kumi na mbili asubuhi
hadi saa kumi na mbili jioni ya kila siku.

Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (D),
Mkurugenzi anaweza kutoa kibali ~maalum

Jaruhusu shughuli za uchimbaji, uuzaji na ununuzi
wa madini ya ujenzi kufanyika nje ya muda
ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (1).

Kila mmiliki wa gari linalosafirisha madini ya
ujenzi atatakiwa kuhakikisha kuwa gari hilo
limefumikwa wakati wote wa usafirishaji wa
madini ya ujenzi.

Kutakuwa npa ushuru wa madini ya ujenzi ambao

utalipwa na mnunuzi au msafirishaji wa madini ya ujenzi

kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza
la Sheria Ndogo hii.

(1

)

+

Kutakuwa na vituo vya ukaguzi wa malipo ya
wshuru wa madini ya ujenzi katika njia zinazoingia
au kutoka katika maenco ya machimbo ya madini
ya ujenzi.

Kila dereva wa garl au chombo chochote cha
usafiri kilichobeba madini ya ujenzi atatakiwa
kusimama katika kituo cha ukaguzi wa malipo ya
ushuru wa madini ya ujenzi na kuonyesha
stakabadhi ya kielektroniki kuthibitisha kulipwa
kwa ushuru wa madini ya ujenzi yaliyo katika gari
au chombo cha usafiri anachoendesha.

3



Sheria Ndogo va Ada na Ushuru wa Madini va Ujenzi ya Halmashauri ya
Wilaya ya Mhkuranga

TANGAZO L4 SERIKALI N1, 896 (linaendelea)

Matumizi ya stakabad 2

va kielektroniki

Kufutwa e

kusimamishwa kwa kiba

Wakala

Makosa na adhabu

10.

11,

Halmashauri au Wakala atatakiwa kutoza ada au ushuru
kwa kadri itakavyokuwa kwa kutumia mashine za
kielektroniki.

(1)

(2)

3)

(4)

Mkurugenzi anaweza kufuta au kusimamisha
kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi endapo
atajiridhisha kuwa kuna ukiukwaji wa masharti ya
Sheria Ndogo hii au masharti ya kibali cha
uchimbaji wa madini ya ujenzi.

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha
(1), Mkurugenzi kabla va kufuta au kusimamisha
kibali atatakiwa kutoa notisi ya siku saba kwa mtu,
taasisi au kampuni iliyopewa kibali ya kusudio 1a
kufuta au kusimamisha kibali_

Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa kifungu
kidogo cha (2) itaainisha sababu za kufuta au
kusimamisha kibali husika.

Endapo kibali kitafutwa au kusimamishwa, mtu,
taasisi au kampuni iliyopewa kibali cha uchimbaji
wa madini ya ujenzi itakoma kuchimba madini
hayoa :

Halmashauri inaweza kutena mtu, kikundi cha watu,
laasisi au kampuni kukusanya ushuru kwa niaba ya
Halmashauri. '

Mtu yeyote ambaye:

(a) ataanzisha machimbo ya madini ya ujenzi
bila kuwa na kibali kilichotolewa chini va
Sheria Ndogo hii:

(b) atasafirisha madini ya ujenzi bila kulipa
ushuru;

(¢) atachimba madini ya ujenzi kabla au baada
va muda ulioruhusiwa kuchimba;

(d) atasafirisha madini Ya ujenzi katika gari
ambalo halijafunikwa: au

(e) atamshawishi mtu au kundi Ia watu kutolipa
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Kufifilisha kosa 12.

ushuru,
atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa
faini isiyopungua shilingi laki Mbili na isiyozidi shilingi
milioni moja au kifungo kisichopungua miesi kumi na
mbili na kizichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo

Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu
yoyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii
kiasi cha shilingi laki mbili iwapo mkosaji atakiri kosa
kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum
iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii

na kuwa tayari kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hii.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 4(a) na 6)

L
A: ADA YA KIBALI CHA UCHIMBAJI WA MADINI YA UJENZI

NA | AINA YA MADINI KIWANGO (T;SH.)
I, Madini yote ya ujenzi 1,000,000/= kwa kila kibali
B: USHURU WA MADINI YA UJENZ] '

NA | AINA YA MADINI ! KIWANGO (TSH.)
L. Tarazo 5,000/= kwa tani

2. Mawe 5,000/= Kwa tani

3 Moramu 4,000/= kwa tani
4, Kokoto 6,000/= kwa tani
5, Udongo 4,000/= kwa tani

6. Kifusi 4,000/= kwa tani
il Mchanga 6,000/= kwa tani

8. Madini mengine yanayotumika katika ujenzi 6,000/= kwa tani
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JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 12)

HATI YA KUFIFILISHA KOSA

% 1 I — S e st nakiri kwa hiari yangu mwenyewe '
RS B rnaboysieme s s pen ambaye ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya vya  Mkuranga kwamba  Tarehe...... va
VIS BZ] i vmsiornss (171221 ) RO nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
latonsn BHE s ol cha Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru wa

Madini ya Ujenzi ya Halmashauri ya Wilaya Mkuranga ya Mwaka 2019.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi
cha shilingi laki mbili na kutimiza wajibu wangu kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hiyo badala ya kushtakiwa Mahakamani.

L L}

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA
NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU
Leo TATERE 0. viv sim e e m i 65 ya

Mbele ya:
e
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SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA MAEGESHO NA STENDI YA
HALMASHAURI YA WILAYA YA MKURANGA YAM WAKA 2019

Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo za Ushuru wa
Maegesho na Stendi za Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga
ya Mwaka 2019.

Mawmizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya
Wilaya ya Mkuranga.
Tafsiri 3 Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa pale itakavyoelezwa

vinginevyo: -

“Afisa Mwidhiniwa™ maana yake ni afisa yeyote wa
Halmashauri anayesimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii:

“chombo cha usafiri” maana yake ni chombo cha moto na ni



Sheria Ndogo Ya Usiuru wa Maegesho na Stend; ya Halmashauri ya Wilaya yq
Mluranga

TANGAZO LA SERIKALI N4, 894 (LINAENDELE4)
pamoja na gari, aina zote za pikipiki zikiwemo zenye
Magurudumu matatu, tela na mitamho yenye magirudumu ay
mnyororo;

“eneo Ja maegesho™ maana  yake pj lililotengwa pg
Halmashauri kwa ajili ya maegesho ya vyombo vya usafiri
isipokuwa hifadhj va barabara:

“Halmashauri» Mmaana yake ni Halmashayri ya Wilaya ya
Mkuranga;

“kuegesha™ maana yake ni kusimamisha chombo cha usafiri
katika eneo |5 Mmaegesho kwa muda unaozid; dakika tano:

“mmiliki” maana vake ni mtuy yeyote mwenye udhibiti wa
chombo cha usafiri kilichoegeshwa kwenye eneo 1a maegesho;

“Mkurugenzi” Maana vake nj Mkurugenzi wa Halmashaurj na
NI pamoja na afisa veyote aliveteuliwa kutekeleza majukumu
ya Mkurugenzi:

“ushuru wa maegesho™ maang vake ni tozo inayotozwa na
Halmashauri kwa ajili ya maegesho Ya vyombo vya usafiri;

“ushuru wa stend;” Maana vake ni tozo Inayotozwa na
Halmashauri kwa miy Yeyote anayeingiza chombo cha usafiri
katika eneo 1a stendi;

“Wakala™ maana vake Wakala wa Halmashauri:

"Yadi™ maana vake nj eneo la Halmashaupi lililotengwa kwa
ajili ya kuhifadhj vyombo vya usafiri.

Wajibu 4.- (1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kutenga maeneo
wa Ve .

— kwa ajilj va kuanzisha maegesho ya vyombo vya
maegesho usafiri

2) Katika kuteleza masharti ya kifungu kidogo cha (1),
Halmashauri itakuwa na wajibu wa;-

(a) kuweka alama ay maandishi ya kuzuia
kuegesha vyombo Vya usafiri au aina fulanj
va vyombo Vya usafiri kwenye maeneg va
maegesho:

(b) kuweka alama katika maeneo ya macgesho
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Ushuru 5. ( 1 )
wa

maegesho

(2)

Msamaha 6 .- (1)
wa kulipa
ushuru

maegesho

§94 (LINAENDELEA)

kwa upana na urefu utakaokadiriwa kuegesha
vyombo  Vya usafiri vilivyoidhinishwa

kuegeshwa katika eneo husika: na

(c) kuweka matangazo yanayoainisha maeneo
yanayoruhusiwa kuegesha au kulaza magari
na maenco yasiyomhusiwa kuegesha au
kulaza magari.

Halmashauri itatoza ushuru wa maegesho kwa chombo

cha usafiri ambacho kitaegeshwa katika maeneo ya

maegesho.

Viwango Vvya ushuru wa maegesho vitatozwa 1a

Halmashauri kwa kuzingatia uzito wa chombo cha

usafiri na muda ambao chombo cha usafiri kitakuwa

kimeegeshwa kama ilivyoanishwa katika Jedwali la

Kwanza la Sheria Ndogo hil.

Vyombo vya usafiri ambavyo havitatozwa ushuru wa
maegesho ni vifuatavyo:

(a) yyombo Vya usafiri vinavyomilikiwa na
Serikali vyenye pnamba rasmi za usajili
zinazotumiwa na vyombo Vvya usafiri vya
Serikali;

(b) vyombo Vvya usafiri vinavyomilikiwa na

taasisi zenye hadhi ya kidiplomasia;
()

vyombo Vya usafiri vinavyoegeshwa katika
maeneo  ya maegesho yaliyo karibu na
sehemu mahsusi Za ibada wakati wa ibada:

(d) vyombo vya usafiri vinavyoegeshwa katika

maeneo ya maegesho wakati wa shughuli
maalum za kitaifa: na

(e) vyombo Vvya usatiri vinavyotumiwa na watu
wenye ulemavu kwa matumizi binafsi.
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(2) Bila kuathiri masharti kifungu kidogo cha (1),

Halmashauri inaweza kutoa msamaha wa kulipa
ushurn  wa macgesho kupitia  kibali  maalum
kitakachotolewa na Mkurugenzi.

skt 7. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa stendi kwa vyombo vya
wa stendi usafiri vinavyoingia katika eneo la stendi kwa namna
' na kiasi kilichoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria
Ndogo hii.
2) Ushuru wa stendi utatozwa kwa kila chombo cha
usafiri kinapotoka nje ya eneo la stendi kwa ajili ya
kuanza au kuendelea na safari.

Wajibu g .- (1) Kila mmiliki wa gari la abiria au gari la mizigo

wa linalotoka au kwenda nje va enco la Halmashauri au

i‘i:;"a ndani ya eneo la Halmashauri atatakiwa kuhakikisha
kuwa gari lake linaingia katika eneo la stendi kwa ajili
ya kuchukua au kushusha abiria au mizigo.

(2) Isipokuwa kwa kibali maalum cha Halmashauri, mabasi
yote yanatakiwa kuanza safari zake katika maeneo ya
stendi.

Ushiii 9 Halmashauri itatoza ushuru wa kulaza vyombo vya usafiri
wa kulaza katika eneo la stendi, maegesho au yadi kwa na namna na

ryvomk . ey i . 4 i
::‘1 e viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria

usafiri Ndogo hii.

Wajibu 10, (D Kila mmiliki wa chombo cha usafiri:

wa kulipa
ushuru wa
maegesho
. stendi au
yadi

(a) atakayeegesha chombo chake katika eneo la
maegesho:

(b) atakayeingiza chombo chake katika eneo la
stendi au kulaza gari katika eneo la stendi au
yadi,

atatakiwa kulipa ushuru wa maegesho, stendi au wa

4
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Ada  ya 11,

usajili

Matumizi 12,

va
Wakala

Matumizi 13.

ya
mashine
za
kielektron
iki

(2)

(3)

(1)

04 (LINAENDELEA)

kulaza gari kwa kadri itakavyokuwa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hii.

Kila mmiliki atakayelipa ushuru wowote chini ya
Sheria Ndogo hii atawajibika kuhakikisha anapewa
stakabadhi ya kielektroniki mara tu anapolipa ushuru
ikionesha thamani halisi ya fedha iliyolipwa.

Mmiliki anayeegesha chombo cha usafiri katika enco la
maegesho au kuingiza chombo chake katika eneo la
stendi au kulaza chombo chake katika eneo la stendi au
yadi atakuwa na wajibu wa kuhakikisha usalama wa
chombo na mali zilizomo ndani ya chombo chake.
Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote kwa
wharibifu au upotevu wa chombo kilichoegeshwa katika
eneo la maegesho, stendi au yadi au mali zilizomo
ndani ya chombo hicho.

Mmiliki wa chombo cha usafiri kinachotumika kwa
madhumuni  ya kibiashara ndapi ya enco la
Halmashauri atatakiwa kusajili chombo hicho kwa
Halmashauri baada ya kulipa ada ya usajili
iliyoainishwa katika Jedwali la Nne la Sheria Ndogo
hii. ‘

Ada ya usajili wa chombo cha usafiri italipwa kila
mwaka.

Halmashauri inaweza kuingia mkataba na kampuni kwa ajili

ya kutoza ushuru chini ya Sheria Ndogo hii.

(1)

Halmashauri au Wakala utatoza ushuru ulicainishwa
chini ya Sheria Ndogo hii kwa kutumia mashine za
kiclektroniki zitakazotoa stakabadhi yenye nembo.
namba maalum za utambulisho wa mashine husika,
namba ya chombo cha usafiri, tarehe, muda, kiasi na
alama nyingine ambazo Halmashauri itaona zinafaa
kuwemo.

Mkusanya ushuru ulioainishwa chini ya Sheria Ndogo
hii atatakiwa kuwa na kitambulisho au sare maalum
yenye nembo ya Halmashauri au vyote kwa pamoja.
Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa atafanya ukaguzi wa

5



Sheria Ndogo ya Ushuru wa Maegesho na Stendi va Halmashauri ya Wilaya ya

Mkuranga

TANGAZ0 L4 SERIKALI NA. 894 (LINAENDELEA)

Usimamiz 14. ( 1)
1 wa
Sheria
Ndogo

mara kwa mara ili kujiridhisha na matumizi sahihi ya
mashine za kielektroniki na uzingatiaji wa uvaaji wa
sare na vitambulisho.

Katika kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii,
Halmashauri au Wakala, kwa idhini ya Halmashauri
unaweza: -

(a) kuzuia kuondolewa kwa chombo cha usafiri
kutoka katika eneo la maegesho:
(b) kufunga chombo cha usafii kwa vifaa

maalum, kukinyanyua au kukivuta kwa lengo
la kukipeleka schemu va kuhifadhiwa:

(c) kuondoa na kuweka chini va uangalizi wake
maliyoyote  inayohamishika iliyowekwa
kwenye eneo la maegesho bila ya kuwa na
kibali cha maandishi cha Halmashauri baada
ya kutoa notisi ya siku zisizozidi thelathini
kwa mmiliki wa mali hiyo;

(d) kuondoa mali yoyote isiyohamishika
iliyowekwa kwenye eneo la maegesho bila ya
kuwa mna kibali cha maandishi cha
Halmashauri baada ya kutoa notisi ya siku
thelathini kwa mmiliki wa mali hiyo;

(e) kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara, baada
ya kupata amri ya mahakama, mali yoyote
iliyohifadhiwa na Halmashauri kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hii kwa muda usiopungua
miezi sita.

Mtu yoyote hataruhusiwa kuchukuwa mali yake

iliyohifadhiwa na Halmashauri hadi atakapolipa

gharama zilizotumika katika kutekeleza masharti

yakifungu kidogo cha (1).

Makosa 5. Mtu yeyote ambaye: -

na adhabu

(a) atafanya shughuli yoyote katika eneo la
maegesho, stendi au yadi bila ya kuwa na
kibali cha maandishi cha Halmashauri:

0
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(b)

(c)

(d)

(e)

(h)

(1)

(k)

(m)

ataweka vizuizi vya aina yoyote katika enco
la maegesho, stendi au yadi bila ya kuwa na

kibali cha maandishi cha Halmashauti!
atacgesha chombo cha usafiri katika eneo la
maegesho, stendi au yadi nje ya mistari
iliyochorwa kwa ajili  ya kutenganisha
sehemu za maegesho katika —enco la
maegesho, stendi au yadi;

ataegesha chombo cha usafiri katika eneo la
macgesho, stendi au yadi kwa kutofuata
mwelekeo wa mistari iliyochorwa;

ataegesha chombo cha usafiri katika eneo la
maegesho, stendi au yadi kwa namna ambayo
inazuia chombo cha usafiri cha mmiliki
mwingine;

ataegesha chombo cha usafii katika njia
zinazotumika ndani ya eneo la maegesho,
stendi au yadi;

ataegesha chombo cha usafiri kwenye njia za
kuingilia na kutokea katika maeneo ya
maegesho, stendi au yadi;

atakataa au kushindwa kulipa ushuru
ulicainishwa chini ya Sheria Ndogo hii;
atatelekeza chombo cha usafiri  kwenye
maeneo ya maegesho kwa zaidi ya muda wa
kutoza ushuru wa maegesho chini ya Sheria
Ndogo hii:

atachafua maeneo ya maegesho;

ataosha chombo cha usafiri katika eneo la
maegesho;
atafanya matengenezo ya chombo cha usafiri
yasiyo ya dharura bila idhini ya Halmashauri
au Wakala;
ataharibu  stakabadhi iliyotolewa — na
Halmashauri kabla ya kulipa ushuru wa
maegesho:
atacgesha chombo cha usafiri cha aina.
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ukubwa au uzito usioruhusiwa katika eneo la
maegesho;

(n) ataharibu vibao, samani au alama zinazotoa
maelekezo katika maenco va maegesho,
stendi au yadi;

(o) atajaribu au kufanya udanganyifu kwa nia va
kukwepa kulipa ushuru wa maegesho:

(p) ataegesha, bila sababu za msingi. chombo cha
usafiri katika eneo ambalo si la maegesho;

(q) atachukua au kushusha abiria katika eneo
ambalo si la stendi;

(r) basi lake litaanza safari nje va eneo la stendi:
au

(s) atashindwa kusajili chombo cha usafiri kwa

mujibu wa Sheria Ndogo hii,
atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi
shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na
mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa

pamoja.

Kufifilish | ¢ Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa lililotendwa chini ya

a kosa Kifungu cha 15 kwa kutoza kiasi cha shilingi laki mbili kwa
mtu yeyote ambaye atakiri kosa kwa kujaza fomu iliyoanishwa
katika Jedwali la Tano la Sheria Ndogo hii.

Fidia 17 Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hii, mtu yeyote
atayetiwa hatiani au kukiri kosa chini va Kifungu cha 16 na
ambaye amesababisha uharibifu katika eneo la maegesho,
stendi au yadi atatakiwa kutengeneza eneo lililoharibika chini
ya usimamizi wa Halmashauri.

JEDWALI LA KWANZA
(Limetengenezwa chini va Kifungu cha 5(2))
USHURU WA MAEGESHO
Aina va Gari Kiasi cha Kiasi cha | Kiasi cha Egesho
ushuru ushirie kwa ushuru kwa lililotengwa
kwa saa stk mwezi kwa mwaka
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i.| Teksi 200/= 1,000/= 20,000/= 200,000/=
ii.| Gari dogo 200/= 1,000/= 20,000/= 200,000/=
i1, | Lori kuanzia chini ya 300/= 2.000/= 30.000/= 500.000/=
tani 5
iv.| Lori kuanzia tani 5 hadi 400/= 4,000/= 100.000/= 1,000,000/=
tani 10
v.| Lori zaidi ya tani 10 500 5,000/= 130.000/= 1,300,000/=
vi.| Pick up 200/= 1,000/= 20.000/= 200,000/=
vii.| Aina nyingine za magari 200/= 1.000/= 20,000/= 200,000/=
viii.| Pikipiki ya matairi 100/= 100/= 3.000/= 36.000/=
mawili
ix.| Pikipiki ya matairi 100/= 100/= 3,000/= 36.000/=
matatu
JEDWALI LA PILI
{(Limetengenezwa chini yva Kifungu cha 7(1))
USHURU WA MAGARI YANAYOINGIA STENDI
Na. Aina va Gari Kiasi cha ushuru bwa safari moja(Tripu)
1 Teksi 500/= kwa tripu
il Bajaji 300/= kwa tripu
iii | Pikipiki 200=  kwa tripu
|
| iv | Basila abiria kuanzua 5-15 500/= kwa tripu
| v Basi la abiria chini ya 25 1,000/=  kwa tripu
vi Basi la abiria kuanzia 26-65 3.000/=  kwa tripu
vii Gari dogo la mizigo 500= kwa tripu
viii | Gari kubwa la mizigo 2.000/=  kwa tripu
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| ix Magari mengineyo madogo 500/= kwa tripu
X Magari mengineyo makubwa 2,000/=  kwa tripu
xi Magari mengine ambayo 2,000/=  kwa tripu
hayakutajwa
JEDWALI LA TATU
(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 9)
USHURU WA KULAZA VYOMBO VYA USAFIRI
Na. Aina ya Gari Kiasi cha ushuru kwa siku
i. | Basi la abiria zaidi ya 40. 10,000/=
ii. | Basi la abiria chini ya 40 5.000/=
iii. | Basi la abiria chini ya 20 2.000/=
iv. | Teksi 1,500/=
v. | Gari dogo la kawaida 1,000/=
vi. | Pick up au Station Wagon 1.500/=
vii. | Guta 200/=
viii. | Pikipiki va matairi mawili 400/=
ix. | Pikipiki ya matairi matatu 500/=
x. | Gari la mizigo chini ya tani 5 3.000/=
x1. | Gari la mizigo kuanzia tani 5 hadi 10 5.000/=
xii. | Gari la mizigo zaidi va tani 10 10,000/=
xiii. | Magari mengineyo madogo 1.000/=
xiv. | Magari mengineyo makubwa 2.000/=
xv. | Magari mengine ambayo hayakutajwa 5,000/=
JEDWALI LA NNE
(Limetengenezwa chini va kifungu cha 11)
ADA YA USAJILI
Na. Aina va Gari Kiasi cha Ada
i. Teksi 7,500/=
ii. Gari dogo la mizigo 6.500/=
iii. Lori chini ya tani 5 8.000/=
iv. Lori tani S hadi tani 10 10,000/=
V. Lori zaidi ya tani 10 15,000/=
Vi. Pick up 5.000/=
vil, Aina nyingine za magari 10,000/=
VIil. Pikipiki ya matairi mawili 5.000/=
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l_ 1X. ] Pikipiki ya matairi matatu (Bajaji) I 5,000/=

JEDWALI LA TANO
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 16)

HATI YA KUFIFILISHA KOSA

VI 5 44w megom s i nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele
b2 . ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga kwamba Tarehe ... Mwezi.......... Mwaka.......... nilitenda
kosa la kukiuka masharti va kifungu cha................ .. cha Sheria Ndogo ya

Ushuru wa Maegesho na Stendi ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ya
Mwaka 2019,

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi, niko tayari kulipa kiasi cha shilingi laki
mbili pamoja na ushuru ninaodaiwa wa kiasi cha shilingi................ (Kama
anayekiri kosa anadaiwa) na kulipa fidia va kiasi cha shilingi......................
(kama anayekiri kosa amesababisha uharibifu) badala ya kushtakiwa
Mahakamani

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA
NINAYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leotarehe................................. . va
Mwezi.................. Mwaka...............

BB it e mssmsisos 55 e s 2

Mbele va

L Cheo.......oooviiiii
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Saini

Mhuri wa Halmashaur
Sheria Ndogo hizi kw

Baraza Ia Madiwani
mbele vya :-

1 ya Wilaya ya Mkuranga ulibandikwa kwenye
a  kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa
uliofanyika mnamo tarehe 29 mwezi 05 mwaka 2018

ENG. MSHAMU A. MUNDE
Mkurugen=i Halmashauri va

Wilaya va Mkuranga

MHE. JUMA A. ABEID
Mwenvekiti Himashauri ya

Wilaya ya Mhkurang
KAKUBALI

Dodoma, SELEMAN S JAFO (MB.)



Sheriaq Ndogo yva Ushuyry wa Maegesho na Stendi 1

Mkuranga

a Hﬂ]))I(JS};r(un'f_1‘(/ Wilava va

TANGAZO 1.4 SERIKALI N4, 894 (LINAENDEI E4 )

29 Oktoba, 2019 Waziri wan chi OR Tamisemi



Sheria Ndogo ya Ushuru wa Masoko na Magulio ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mkuranga

TANGAZO LA SERIKALINA .895 La tarche 22/11/2019

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290 )

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha (1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA MASOKO NA MAGULIO YA HALMASHAURI YA
WILAYA YA MKURANGA YA MWAKA 2019

Jina 1 Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru
wa Masoko na Magulio ya Halmashauri va Wilaya ya
Mkuranga ya Mwaka 2019.

Matumizi Z. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga.

tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo

“dalali” maana yake ni mtu yeyote anayeuza bidhaa za
sokoni kwa njia ya mnada kwa niaba ya mwenye bidhaa kwa
mujibu wa sheria na taratibu za soko:

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri yva Wilaya ya
Mkuranga;

“kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa na
Halmashauri kwa mujibu Sheria Ndogo hii;

“gazebo™ maana yake ni kibanda chenye miguu ya chuma
au plastiki au mbao ambacho juu yake kimefunikwa na paa
la kitambaa au turubai au paa la aina yoyote;

“gulio” maana yake ni soko la wazi linalofanyika kwa
wakati maalumu kwa kibali maalumu cha Halmashauri;

“kasha” maana yake ni kifaa maalumu cha kubebea au
kuhifadhia bidhaa na mazao kama vile matenga, viroba,

1



Sheria Ndogo ya Ushuru wa Masoko na Magulio ya Halmashauwri ya Wilaya ya
Mkuranga

TANGAZO LA SERIKALI NA. 893 (linaendelea)
magunia, karatasi ngumu, masanduku na mbao;

“soko” maana yake ni eneo maalumu la biashara lililotengwa
na Halmashauri kwa matumizi ya kuuzia au kununulia
bidhaa na ni pamoja na gulio;

“meza au Kkizimba” maana yake ni kitu au kifaa
kinachotumika kuweka bidhaa kwa ajili ya kuuza sokoni au
gulioni;

“mfanyabiashara™ maana yake ni mtu yeyote anayeuza
bidhaa sokoni au gulioni kwa jumla au rejareja;

“Mkuu wa Soko™ maana yake ni mtu yeyote aliyeteuliwa au
aliyeajiriwa na Halmashauri kusimamia shughuli zote katika
soko;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga;

. [}
" "mnada” maana yake soko la wazi ambalo.mali au vitu

mbalimbali vinauzwa kwa ushindani wa bei kwa kauli na
kwa kibali maalumu cha Halmashauri:

“wadau wa soko” maana yake ni mfanyabiashara binafsi,
vikundi vilivyoandikishwa katika Kamati va Wadau wa
Soko au Gulio na kuwasilishwa kwa Mkuu wa Soko, au
vyama vya ushirika vinavyofanya shughuli za biashara
katika soko;

“Wakala™ maana yake ni mtu, kikundi. taasisi au kampuni
iliyopewa kazi ya kukusanya mapato ya Halmashauri katika
chanzo au vyanzo vya mapato;

“ushuru™ maana yake ni tozo inayolipwa baada au kabla va
kupata huduma katika soko au gulio;

“vikundi” maana yake ni vikundi vya ushirika vya
wafanyabiashara au umoja wa vikundi vya wafanyabiashara
vilivyosajiliwa au kuandikishwa na kuwasilishwa katika
kamati ya Soko au Gulio na kwa Mkuu wa Soko na
kutambuliwa na Halmashauri:

3

za0” maana yake ni mavuno ya shambani au maliasili
yanayoingizwa kwenye soko au ndani ya eneo la mamlaka
ya Halmashauri.
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Wajibu

wa

Halmashaur

Mkuu
Soko

wa

4.

Halmashauri itakuwa na wajibu wa:

(a)

(b) ¢

(c)
(d)

(e)

(D
(2)

(1)

kuanzisha, kusimamia g kuendegha masoko kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hii;

kuendeleza masoko;
kusimamia usafi na usalama wa masoko;

kusimamia ulikishaji wa huduma za kijamii katika
soko;

kugawa na kupangisha soko kwa vyumba, meza au
vizimba;
kutenga maeneo kwa ajili ya magulio: na

kusajili wafanyabiashara wote katika masoko yote ya
Halmashauri. '

Kutakuwa na Mkuu wa Soko atakayeteuliwa na
Halmashauri kwa ajili ya kusimamia shughuli za
uendelezaji wa Masoko pamoja na:

(2} kukusanya ushuru na ada mbalimbali:

(b)  kusimamia usajili wa wadau wa soko kwa
kushirikiana na Kamatj ya Wadau wa Soko:

(c)  kuimarisha huduma za ulinzi, maji na umeme
katika masoko: ,
(d) kusimamia usafi na uondoshaji wa taka katika

soko:

(e} kuhakikisha kuwa bidhag haziuzwi kwenye eneo
ambalo haliruhusiwi kwa shughuli hiyo:

(f)  kuzuia ujenzi holela katika soko; na

(g) kutekeleza majukumu mengine  yeyote
atakayoagizwa na Halmashauri.

Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha ( 1),
Halmashauri  inaweza kuajiri  Wakala ambaye
atawajibika kusimamia uendeshaji wa soko kwa niaba
ya Halmashauri.



Sheria Ndogo va Us
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(3)  Wakala atakayeajiriwa chini ya kifungu kidogo cha
(2) atasimamia shughuli za uendeshaji wa soko kwa
kuzingatia masharti yaliyoainishwa katika kifungu
kidogo cha (1) na masharti ya mkataba w3 uwakals
kati yake na Halmashaurj.
T ¢ ;
Kamati ya ¢ _ (1)  Kutakuwa na Kamati ya Wadau wa Soko ambayo
Soko . £ :
ltaundwa na wadau wa soko kwa mujiby wa Sheria
Ndogo hii.
(2)  Kila kikundi cha ushirika katika soko kitakuwa na
mwakilishi mmoja katika Kamati ya Wadau wa Soko.
(3)  Kamati ya Wadau wa Soko itatakiwa kuweka
utaratibu - maalum wa kuwapata viongozi wake,
kuwaondoa madarakani na uendeshaji wa shughuli
zake na kuuwasilisha kwa Hlamashauri.
: (4)  Vikao vya Kamati ya Wadau wa Soko vitafanyika
mara moja kila mwezi.
(5)  Mkuu wa Soko atakuwa Katibu katika vikao vyote vya
Kamati ya Wadau wa Soko.
Majukumu 7 g a0 ya Wadau wa Soko itakuwa na majukumu yafuatayo:
ya Kamati .
(a)  kuhakiki biashara zinazoendeshwa katika soko;
(b)  kuboresha ustawi wa wadau wa soko;
{
(¢)  kuhakikisha uwepo . wa  nidhamu katika shughuli za
soko;
(d)  kuhakikisha wadau wote wa soko na gulio wanalipa
ushuru na ada kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
(¢) kukuzana kuendeleza mfumo wa biashara:
(f)  kuhakikisha kila eneo la mdau na soko kwa ujumla
linakuwa safi muda wote; na
(g)  kutekeleza kazi nyingine watakazoelekezwa na Mkuu
wa Soko kulingana na Sheria Ndogo hii.
Kamati 8- (1) Kamati ya Wadau wa Soko itaunda kamati ndogo
Ndogo

zenye  wajumbe wanne kutoka miongoni mwa
wajumbe wa Kamati ya Wadau wa Soko ambazo ni:

4
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Usajili  wa
wadau

Utolewaji
wa  kibali
kwa
biashara
ambazo
hazikuwepo

Kufuta
kibali

9.-

10.

11

2)

(1)

2)

(3)

(a) Kamati Ndogo ya Miundombinu na Usafi;
(b)  Kamati Ndogo ya Utawala na Biashara; na
(¢)  Kamati Ndogo ya Ulinzi na Usalama.

Bila kuathiri masharti va kifungu kidogo cha (1),
Kamati ya Wadau wa Soko inaweza kuunda kamati
ndogo yoyote kwa kadri itakavyoona inafaa.

Mtu yeyote anayetaka kufanya biashara biashara
katika eneo la soko atatakiwa kusajiliwa na Mkuu wa
Soko akishirikiana na Kamati ya Wadau wa Soko kwa
lengo la kumtambua na kumworodhesha katika rejesta
ya wadau wa soko.

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1),
kila mfanyabiashara atakayesajiliwa atapewa kibali
cha kufanya biashara katika soko husika kutoka kwa
Mkuu wa Soko kama kilivyoainishwa katika Jedwali
la Kwanza la Sheria Ndogo hii.

Kibali kitatatolewa kwa mfanyabiashara baada ya
kulipa ada na kitadumu kwa muda wa mwaka mmoja
tangu siku ya kutolewa na endapo atataka kuendelea
na biashara katika soko atatakiwa kuomba kibali
kingine kwa Mkuu wa Soko.

Mtu au mfanyabiashara yeyote ambaye anataka kufanya
biashara ambayo awali haikuwepo au haikuwa na enco ndani
va scko ataomba kibali kwa Halmashauri na masharti ya
kifungu cha 9 yatatumika.

(1)

Mkuu wa Soko anaweza kufuta kibali kilichotolewa
chini ya Sheria Ndogo hii, baada ya kutoa notisi ya
siku thelathini, endapo mwenye kibali hicho:

(a) atakuwa na malimbikizo ya ada au ushuru;

(b) atakuwa amesimamisha shughuli zake kwa miezi
mitatu bila taarifa;

(¢) atakuwa na mwenendo unaokiuka masharti ya
Sheria Ndogo hii;

5
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(2)

(3)

(d) atawashawishi wafanyabiashara wengine
kutofuata Sheria Ndogo hii au kusababisha
uvunjaji wa amani; au

(e) atatumia chumba, kibanda, meza au kizimba
alichopanga kinyume na madhumuni ya kufanyia
biashara kama yalivyoainish\'va kwenye mkataba
wa upangishaji au maelekezo yatakayotolewa na
Halmashauri.

Mfanyabiashara ambaye hatoridhika na wamuzi wa
kufutiwa kibali anaweza kiuwasilisha pingamizi lake
kwa Mkurugenzi katika kipindi cha siku kumi na nne
tangu tarehe ya kufutiwa kibali.

Baada ya kupokea pingamizi, Mkurugenzi atatakiwa

kutoa uamuzi wa pingamizi ndani ya siku saba tangu
tarehe ya kupoked pingamizi husika.

s . - b " .
Walbe w3 il mfanyabiashara katika enco la soko atakuwa na wajibu

mfanyabish

7
i wa

(a)

(b)
(c)
(d)
(e)
(f)

(2)

(h)
(1)
)
(k)
M

kusajiliwa na Mkuu wa Soko katika rejesta ya wadau
wa soko;

kulinda na kuhifadhi miundombinu va soko;
kufanya biashara katika maeneo yanayoruhusiwa;
kufanya usafi katika enco lake la biashara;

kulipa ushuru na ada kwa wakati: '

kutobandika au kutobandua tangazo bila idhini ya
Mkuu wa Soko;

kutotumia lugha ya matusi, kuudhi au kashfa katika
eneo la soko;

kushiriki usafi wa jumla wa soko:

kutoweka bendera ya chama chochote cha siasa ndani
ya eneo la soko;

kutofanya shughuli za kisiasa katika eneo la soko;
kutotupa taka ovyo au kutiririsha maji machafu;

kutowasha moto maeneo yastyohusika ndani ya soko:;

6
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Muda wa
biashara

Ushuru  wa
soko au
gulio

Ushuru  wa
kupakua na
kubeba
mizigo

Ada ya
pango

13-

14.

16.

(m)

(1)

2)

3)

(1)

(1)

(1

na

kuheshimu masharti ya upangaji aliyopewa na
Halmashauri na maelekezo  atakayopewa na
Halmashauri, Mkuu wa Soko na Kamati ya Wadau wa
Soko.

]
Soko litakuwa wazi siku zote kuanzia saa kumi na

mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.

Mkuu wa Soko, kwa kushauriana na Mkurugenzi,
anaweza kufunga soko kwa ajili ya matengenezo au
sababu  nyingine yoyote ya  dharura pale
itakapoonekana inafaa.

Isipokuwa kwa sababu nyingine za dharura, Mkuu wa
Soko hatakuwa na mamlaka ya kufunga soko kwa
sababu za matengenezo isipokuwa tu baada ya kutoa
notisi ya siku saba kwa wadau wa soko kuhusu
kusudio la kufunga soko kwa ajili ya matengenezé.

Halmashauri itatoza Ushuru wa Soko au Ushuru wa
Gulio kutoka kwa kila mfanyabiashara aliyesajiliwa
kufanya biashara katika enco la soko au gulio kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo
hii.

Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1),
Halmashauri itatoza ushuru na ada ya kibali cha
kuweka kioski, kibanda, kontena au genge la biashara
lilio nje ya eneo la soko.

Kutakuwa na ushuru utakaotozwa kwa kila gan
litakaloingia ndani ya eneo la soko au barabara za
soko kwa ajili ya kupakua au kubeba mizigo kama
ilivyoanishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo
hii.

Magari yataruhusiwa kuingia katika eneo la soko kwa
lengo la kupakua au kubeba mizigo kuanzia saa kumi
na mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni.

Halmashauri itatoza ada ya pango la eneo la biashara
katika soko ambayo italipwa na mfanyabiashara
yeyote aliyesajiliwa kufanya biashara katika eneo la

"’
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Kibali cha
minada na
magulio

Viwango
vya ada na
ushuru  na
muda wa
kulipa

Usati wa
soko

Huduma
ndani ya
soko

Uingizaji
wa bidhaa

L7

I8.

19.

(2)

(1)

(2)

(1)

(3)

(4)

(1)

(3)

soko.
Halmashauri inaweza, kwa makubaliano maalum,

kumruhusu mtu yeyote Kujenga banda la biaghara
katika eneo la soko.

Minada ya mazao, nguo na bidhaa nyingine
itaruhusiwa kufanyika kwenye masoko kwa kibali
maalum cha Halmashauri.

Halmashauri inaweza kutoa kibali maalum cha
kufanyika kwa magulio katika maeneo
yatakayotengwa na Halmashauri.

Viwango vya ada na ushuru vitakavyotozwa na
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii
vitakuwa kama vilivyoainishwa katika Jedwali la Nne
la Sheria Ndogo hii.

Ada itakayotozwa chini ya Sheria Ndogo hii italipwa
kabla ya huduma kutolewa.

Ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa
kabla au wakati wa kupata huduma.

Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha ( 3) cha
Sheria Ndogo hii, Halamashauri inaweza kukubaliana
na mlipa ushuru kuhusu utaratibu wa kulipa ushuru.

Kila mfanyabiashara anayefanya biashara katika eneo
la soko atawajibika kuweka eneo lake katika hali ya
usafi wakati wote.

Mkuu wa Soko kwa kushirikiana na Kamati ya Wadau
wa Soko atasimamia usafi wa jumla wa soko siku ya
Jumamosi ya mwisho wa mwezi.

Kila mfanyabiashara atatakiwa kuzingatia kanuni za
afya.

Kila mfanyabiashara katika soko atatakiwa kugharamia
huduma ya ulinzi, usafi, maji na umeme kulingana na
matumizi yvake ya kila mwezi.

(1)

Bidhaa zote zitakazoingizwa katika soko zitatakiwa
kuhifadhiwa  kwenye makasha maalumu ya
kusafirishia bidhaa.

8
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(2)  Ni marufuku kwa mkulima, mfanyabiashara, dalali au
mtu mwingine yeyote kuingiza sokoni bidhaa
zilizofungwa kwa majani aw bidhaa zilizoharibika.

Mifugo 22, Mtu yeyote hatoruhusiwa kuingiza mifugo katika eneo la
kutoingizwa i s ’ , =
bl . soko isipokuwa mifugo ya jamii ya ndege na wanyama

wadogo kama sungura watakaoletwa sokoni kwa ajili ya
kuuzwa,

Tahadhari 23 Mty yeyote hatoruhusiwa kufanya shughuli yoyote
Yya moto . . i s ‘o F F
inayohusisha matumizi ya moto isipokuwa kwa idhini va

maandishi ya Halmashauri.

Makosa na 24 Mty yeyote atakayekiuka au kwenda kinyume na kifungu

B chochote cha Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi laki
mbili na isiyozidi Shilingi milioni moja au kifungo
kisichopungua miezi kumi na nibili na kisichozidi miezi
ishirini  na nne au vyote faini na kifungo kwa pamoja.

Kufifilsha 55 Bila kujali masharti ya kifungu cha 24, Mkurugenzi anaweza

kosa i e oA . s
kumtoza mtu yeyote kiasi cha shilingi laki mbili endapo mtu
huyo atakiri kosa kwa kujaza fomu iliyoainishwa katika
Jedwali la Tano la Sheria Ndogo hii na kulipa kiasi hicho
" )
pamoja na ada au ushuru anaodaiwa iwapo kosa linahusisha
kudaiwa ushuru au ada.

JEDWALI LA KWANZA
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 9 (2))

KIBALI CHA KUTUMIA SOKO/GULIO

2. Anuaniya TOREEIIBRVEIE oo v 55 555w s mmo e s s
e T BDA s i chiemsmsme s s £ e e

4. Eneo ambalo kibali hicho kitatumika ........... ...

3. Muda wa Kibali ni kuanzia tarehe...........__ hadi tarehe. ... ..

6. Masharti ya kutumia kibali hicho........... .
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BY o s spamm s s o s sl SRS S
=
b A ————y
B} ons e noon 54 e S v i s N s
7. Tarehe ya kikao kilichoidhinisha Kibali. .. ......occeeeiirimiiiiminmamanes
Muhtasari Na................ ;
8. Imesajiliwa na:
B oo commenrsnsmnmmnmiss o sk i S5 a2
ook R S I SRR e o
Mkuu wa Soko Saini ya Mwombaji
TAPENG 1o iR e e s e o b i 71 1715 B e T
7111 R ————
JEDWALI LA PILI
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 14)
USHURU WA MASOKO NA MAGULIO
Na. Aina ya biashra Ushuru
L. Biashara ya bidhaa mbalimbali za nafaka 1,000/- kwa siku
2 Biashara ya samaki 1,000/= kwa siku
3 Biaghara ya chakula mama na baba lishe 5,00/= kwa siku
4. Biashara ya vileo 1,000/= kwa siku
5 Biashara ya kuchoma nyama 2,000/= kwa siku
6. Biashara ya nguo za mitumba 2.000/= kwa siku
7 Michezo mbalimbali katika soko 2,000/= kwa siku
8. Biashara ya bidhaa za urembo " 1,000/= kwa siku
9. Biashara ya vyombo vya ndani 1,000/= kwa siku
10. Biashara ya madukani 1,000/= kwa siku
11, Biashara ya viatu vya mtumba 1,000/= kwa siku
12. Biashara ya kuuza ndizi 200/= kwa siku
3. Biashara ya kuuza bidhaa nyinginezo ambazo 200/= kwa siku
hazijatajwa
JEDWALI LA TATU
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 15 (1))
Na Aina ya chanzo cha mapato Ada va siku

Ushuru wa magari yanayoingia sokoni
1.Tani 0 hadi 2.9
2. Tani 3 hadi 3.9
3.Tani 4 hadi 6.9
4. Tani 7 hadi 40 na kuendelea

300/= kwa siku
500/= kwa siku
1,000/= kwa siku
3.000/= kwa siku

10



Sheria Ndogo ya Ushuru wa Masoko na Magulio ya Halmashauri va Wilaya ya
Mkuranga

TaNGAZ0 L4 SERIKALI N4. 895 (linaenfelea)

JEDWALI LA NNE
(Limetungwa chint ya kifungu cha 18 (1))

ADA YA KUPANGISHA ENEO
Na. Aina ya chanzo cha mapato Kiwango cha Ada
i Vibanda 40,000/= kwa mwezi
2 Vizimba 10,000/=kwa mwezi
3. Eneo la machinjio ya kuku 10,000/= kwa mwezi
4. Jengo la mama lishe 10,000/= kwa mwezi
5, Jengo 1a kuhifadhia mizigo 40,000/= kwa mwezi
6. Ofisi ndani ya soko 40,000/= kwa mwezi |
JEDWALILA TANO
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 25)
HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA
B it wa S.L.P.
.................................................... nakiri ~ kutenda  kosa la
............................................................................. ikiwa ni
kinyunie na kifungu cha .................. cha Sheria ya Ndogo ya Ushuru wa

Masoko na Magulio ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkuraga ya Mwaka 2019.

Kwa hiari yangu mwenyewe pasipo kushawishiwa na mtu yeyote nakubali
kulipa kiasi cha shilingi laki mbili na kutekeleza wajibu wangu chini ya Sheria
Ndogo hiyo badala ya kushtakiwa Mahakamani iwapo Mkurugenzi atatekeleza
madaraka aliyopewa ch‘ini ¥a Jafomen ol et theesens s ses e cha
Sheria Ndogo hiyo.

SAINL

TR oot v s ommsemmr s s e i o S5
Mbele yangu:-

Jina:




Sheria Ndogo va Ushuru wa Masoko na Magulio ya Halmashauri ya Wilaya ya

Miuranga

TANGAZO LA SERIKALI NA. 895 (linaentlelea)

Mhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ulibandikwa kwenye
Sheria Ndogo hizi kwa kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa
Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo tarche 29 mwezi 05 mwaka 2018

mbele ya :-

Dodoma,
29 Qktoba, 2019

ENG. MSHAMU A. MUNDE
Mbkurugenzi Halmashauri ya
Wilaya va Mkuranga

MHE. JUMA A. ABEID
Mwenyekiti Hlmashauri ya
Wilaya ya Mkuranga

KAKUBALI

SELEMAN S JAFO (MB.)
Waziri wan chi OR Tamisemi
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“Halmash»iur ™ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Mkarane:
“Shera” oina vake nt Sheria ya Fedha za Serikali za Mitas Sura ya
200 -

6

Hesabu® fuomaanaya junla va maozo au manunuzi ikiwa ni pamoja i

kodi na 27w katika mwaka wa maparo;
“Mesabu 2o mwisha ina maana va hesabu za mwisho zinazowasilishwa i
1@ Taasis: e vote va Kibaghara baads va kipindr cha hesabu kwa muyyitu
wa ava ye o ve fhena Ndoge hizl pamogn na nivaraka au meeieso
yvatakavolarjwa b ioleves kwn menibe wa Sheria Nd o izl
“lrmuishe T a mazna ya taacifa, nyaraka au hesabu au inaelezo vo vote

]



Sheria Ndogo za «Kodi va Huduma) za Halinashenri yo Wilava yo

Mkuranga, '

lungazo la Serikali Vo 365 flinaendeloa.)

Lhozaji
wil kodi

Uwasilishaji
wa taarifa
kuhusu
shughuli
za
Kibiashara

Uwasilishaji
wa taarifa

yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha yabidhaa au huduma zilizozalishwa.
zilizosambazwa, zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni pamoja
na jumuisho la awali au la mwisho:

“Kipindi cha hesabu™ ina maana ya muda ambao mfanyabiashara
anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake; |
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugemzi mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkuranga pamoja na A fisa ye yote atakayeteuliwa kutckeleza
majukumu ya Mkurugenzi;

“Mkusanya kodi” maana yake ni mtumishi au wakala aliyetculiwa n
Halmashauri kukusanya kodi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi:
“Mwaka wa mapato™ maana yake ni kipindi cha miezi kumi na mbili ya
kalenda ya mwaka:

“Taasisi ya kibiashara” ina maana ya Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa
Sheria ya Makampuni au Sheria ya majina ya kibiashara inayojihusisha
na shughuli za kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au mazad ya kilimo,
usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma na. au biashara ikiwemo,
usambuzéji wa bidhaa au utoaji wa huduma na, au biashary ikiwemo
uagizaji wa bic haa kutoka nje ya nchi.

4. Halmashauri itatoza na kukusanya kodi ya huduma kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi kutoka kwa kila taasisi ya kibiashara katika kils mwaka
wa mapato ambayo ni sawa na asilimia sifuri nukta tatu (0.3) ya hesabu
ya shughuli zote zikiwemo za uzahishaji wa bidhaa au huduma kutcka njc
ya nehi zinazofanyika katika eneo la Halmashauri ukiondon kodi ya
ongezeko fa thamani na kodi ya mlaji,

5. Mbkuruge. | kwa aarifa ya maandishi, anaweza kumtaka miipa koo
au mkusanya kadi ye |, ote kuwasilisha hesabu zenye taarifa ka..ili #
shughuli za kibia. .ara 7z kionyesha thamani ya kiasi na thamani ya kifedha
ya bidhaa au huduma zilizozalishwa. kutolewa, kusambazwa au kuuzw:
kibiashara na taarifa va fedha katika kipindi maalum kisichozidi
thelathini tangu tarche ya taarifa hiyo,

siku

6. Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mtu
ye yote mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi Yo yote ya kibiashar»
inayopaswa kulipa Kodi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha
kwake taarifa au maelezo hayo katika kipindi kisichopungua siku t!iziathini
tangu tarehe ya agizo hilo.



o

= i Sy ) '
Sheria Ndogo za (Kodi va Huduma) za Halmashauri ya Wilava va)

Mkuranga,

|
|

7. Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa Muidhiniwa
kuingia kwenye jengo au eneo la Taasisi ya kibiashara au la mlipa au
mkusanya Kodi ye yote kwania ya kufanya uchunguzi na tathmini ya
kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo kama
atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata na kujua
kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa kulipa mlipa kodi au: mkusanya
kodihiyo.

8.-(1) Mkurugen~i anaweza, kwa taarifa ya maandishi, kunitaka mlipa
kodi au mkusanya <odi ye yote kuwasilisha kwake kumbukumb.s za
biashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya
kufanyiwa tathmini au kukusanya kodi ya huduma.

2. Kwa nia ya kupata tearifa kwa mujibu wa Sheria Ndogo ya 8(1)
Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu ye yote kufika mbele yake au kwa
Alisa Muidhiniwa katika muda na mahah kadri atakavyoona inafaa,

9. Kila mlipa a1 mkusanya Kodi ya huduma atatakiwa kutoa ria, au
kuwasilisha hesabu za awali na kulipa Kodi anayotakiwa katika muda
kama ifuatavyo:-

(a) kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa kodi katika muda
kama ttakavyokuwa imeelekezwa na Kamishina wa Kodi ya
forodha na Kodi ya mlaji:

(b) wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa kodi kama
itakhvyokuwa imcelezwa na kamishna wa kodi ya Ongezeko la
thamani (VAT isipokuwa haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa Kodi
ya mlaji au (VAT):

(c) watu wengine watalipa katika awamu nne (4) awamu ya kwanza
oy . . o - . . . ¥ . . .
tkianzia katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kuanza kwa kipindi cha
mahesabu.

10. Mkurugenzi anaweza kuteva kamishina wa Kodi ya forodha au
Kodiya mapato kutathmini na kukusanya Kodi ya huduma na kuwasilisha
kwa Halmashauri kwa wakati kama ilivyoelekezwa kwenye Sheria Ndogo
ya 9 kwa lengo la kufanya t»thmini. kukusanya na kupata kodi pamoja na
madeni yake.

Tangazo la Serikali Na. 365 ([ffl(](’-'l(:{f.‘."(;'(r‘j
|

|

|
Uwézo wa
ku irﬁ:iﬂ
kwenye
jengo

|

Uwasilishay

|-
Uteuzi wa
Mkusanya
kodi

gt



Sheria Ndago za (Kodi ya !udu.ia) = Halnmastiawri ya Witaya v

Mxiranca,

fungozo lo Serikali Na. 365 (linaendelea.)

b

IT.-(1) Kiwango cha Kodi kitakuwa ni asilimia 0.3% ya hesabu ¥a
shughuli zote baada ya kuondoa I odj yaongezeko la thamani na Kodi ya'
mlaji. ;

(2) Mkusanya Kodi au mlipa Kodi ye yote akishindwa kuwasilisha
Kodi yake au ya mlipa Kodi, atachukuliwa kama hajalipa kodi na ar1a£;tal1ili
au kuwajibika kulipa kodi hiyo kama vile ndiye mlipa kodi,ya Halmashauri,
nanjia zote za kukusanya madeni zitatumika dhidi yakekama vilc!ndiye
mlipa kodi husika, !

31 o !
g |

: -'#
(3) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ncago hizi
Mkurugenzi anaweza kuteus wakala kukusanya kodi kwa niaba yake na
wakala huyo atakuwa na jukumu [a:- :

(a) kuwasilisha majumuisho kwa M kurugenzi au A fisa muidhin it
; |
(b) kuwasilisha kodi aliyokusanya katika kipindi maalum.
|
12.-(1) Kila mlipa kodi au mkusanya kodi atatakiwa kuwasiiishn{ lewa
Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi minne
tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.ya kodi anayost‘ahili
katika mkupuo mmaoyja. J
|
(2) Mlipa kodji au mkusanya kodi anapowasilisha hesabu zake, Afisa
muidhiniwa anaweza:- !

(a) kupokea na kukubali hesabu hizo na kutathmini kodi katika mgingi
huo:

(b) kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa kodi huyo
- . - . . . . . ! .
iwapo atakuwa na hisia za kimsingi za kuamini kuwa hesabu hizo
siyo sahihi.

(3) lwapo mlipa kodi hajawasilisia majumuisho ya hesabu zake kwa
mwaka wo wote wa pato aidha ametakiwa kufanya hivyo na Mkurugenzi
au Afisa muidhiniwa anafikiri kwamba mlipa kodi huyo ana wajibu wa
kulipa kodi kwa mwaka huo, anaweza kwa kadri atakavyoona, kuamua
kiwango cha hesabu za mlipa kodi huyo, 1sipokuwa tathmini hiyo haitaathiri
wajibu wo wote wa mlipa kodi anayostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hizi, kwa kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo. !



Sheria Ndogo za (Kol va Huduma) za Halmashauri ya Wilava yva

Mkuranga,

(4) kodi iliyotathminjws kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, italipwa
katika siku thelathini tangu tarche ya kufanya tathminj.

I3.(1) Mtu ye yote anayetakiwa kulipa kodi akishindwa kuwasilisha
hesabu zake kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi katika
kipindi kilichoongezwa Atatozwariba ya asilimia .5 kwa mwezi au shilingi
elfu hamsini kutegemes kiwango kipi kitakuwa kikubwa,

“

(2) Iwapo mtu Y€ Yole atasema uongo au ataficha baadhi ya hesaby
zake xwa nia ya kupunguza kiwango cha kodi anachbtakiwa kulipa, na
inapobainika kuwa ufichajj au upunguzaji huo aliufanya kwa makusudi.
mtu huyo atatozwa ushury Pamoja na nyongeza ya kodi yaasilimia hamsini
(50%) va tofauti kati yakodianayotakiwa kulipa na hesabuy alizowasilisha
pamoja na kiwango cha kodi halisi,

I4.-(1) Kodi ambayo haijalipwa kwa wakati kama ilivyoelezwa Kwenye
Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba vajumla ya asilimia 159% kwa mwezi na
ataiiwa kulipwa pamoja na kodi inayodaiwa.

(2) Riba itozwayo katika Shetia Ndogo hizi itachukuliwa kama kod;j
inayostahilj kulipwa na njia zote #a kukusanya kodi na maden zitatumika
kukusanya riba hiyo kama kodi ihayolipwa na mlipa kodi huyo.

v 5. Mtu ye yote ambaye bila ya sababy za msingi:-
(a) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli-

(b)atashindwa kuwastlisha nyaraka, maelezo au taarifa
inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda
uliowekwa;

(c) atashindwa Kutunza kumbukumbu;kitabu au hesabu:

(d) atashindwa kuonyesha kumbukumbu Yo yote au nyaraka kwa
ajili ya uchunguzi,

atakuwa ametenda kosa chini ya sheria Ndogo hizi.
I'6. Mtu ye yote bila ya sababu za msingi:-

(a) akifanya hesabuy za ubngd kwa kupunguza au kutoa hesabu
zisizokuwa sahihi:

Tangazo la Serikali Na 3165 (linaendeleq. )

Junila ya
riba
Kutbzwa
kwenye
kodi
isiyolipwa

i
Kushindwa
Kutimiza
maagizo

|

Utoaji wa
taurifa va
uongo

wy



il | Tomneaza lr Servilly Nu 163 llinaendeloq
G ,
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i i (c) akiandag au
I | )
kumbukumbu;

Mmajukumy y

Adhabu 17-(1) Mty ye yote
atakuwg ametenda kog

shilingi elfy hamsinj (

] na kuvunja masharti ya g
Kufitilishy

‘ Kuagiza kuwa mtu huyg

Ha!mashaurf ulioitish
mbele ya -

' Dodoma,
17 Julai, 2010

(w1

(b) akitoq taarify IStvokuw
k Yathiri juk gmy lake

kutcngencza au kusap
kutengenezwa kwa v

(d) atamzuig gy atajariby kumzuia Afis

ake aliyopewa kwa n
hizi, atakuwa ametenda kosy.

(2) Pamoja na adhabu atak,

YoPewa mkosaji kagiks Sheria Ndogl
EZCE; mkosaji atawajibika kuilip

aHalmashayyi charam
1eria Ndogo hizj

p 18. Endapo mgy ametenda kosa py
XOsa

wa Sheriq Ndogo-hizi, Mkurugenzr’ Anawery kuslmg.‘m”kia kos

alipe denj analodaiwg Pamoja na
faini isiyozid; shilingi mia tatu elfy,

Mhurj wa Halmashayrj Ya Wilaya y

Sherig Ndogo hijzj kwa kufuaa azimio lililopitishwa na Mk

Wanakufanyika tarehe 29/04/2010

Sherta Neogo -g (Kodi ya Hudumay zq | lalmashairi ya W:!a:ua M
| Mkuranga,

)-_'_‘“——-—*-______

asahihj kuhusuj;lmbo lo lote linalowez,
au la miy MwWingine |4 kulipa kod;!

abisha kuandahwq au

Ya uongg V¥a mahesap), au
|

a Muidhinjwa kutek;lzfeza

jibu wa Sheria Ndogo

atdkayevun_ja masharti ya Sheria Ndogo hizj
anaakitiwa hatjgn; alawajib/ka kul;

50.000/=) ay atatumikia kifyn o
kumi ng mbili jela ay adhabu zote mj

Pa fainj isiyoyd;
g0 cha miez; ISIyosidi
ili kwa Pamoja yaani fainj na kiftingo,

ya
ailiyoingia kutokang

a Kukiri kwa Maandishi kwy mujiby
ahilona
adhabu y, kulipa

a Mkurangg ulibandikwa kwenye

utano wy
aulibandikwa

SIPORA 1. LiANA, |
Mhkurugenzj Mtendaji (W) ;

Halmashauri yq Wilaya ya Aﬂmmngcrg

SHABAN §. M WELA,
Mwenyekis

Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga

NAKUBALL,

MHE. MzEnGo PETER PiNpa (Ms.),
Waziri M




Sheria Ndogo ya Ushuru Wa Huduma (Marekebisho) va Halmashauri ya Wilaya
wa Mkuranga

TANGAZO LA SERIKALI Na. 9
TANGAZO LA SERIKALI

67 (limaendelea)
Na . 9671a Tarehe 6/12/2019

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya kifungu cha 7(1)(z) na 16(1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA (MAREKEBISHO) YA HALMASHAURIL YA

Jina

Tangazo la Serikali
Na.363 la Mwaka
2010

Marekebisho ya
kifungu cha 17 (1)

Marekebisho ya
kifungu cha 18

Kuingiza Jedwali

(95]

4.

WILAYA WA MKURANGA YA MWAKA 2019

Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya
Ushuru wa Huduma (Marekebisho) ya Halmashauri va
Wilaya ya Mkuranga za Mwaka 2019 na itasomwa kwa
pamoja na Sheria Ndogo za (Kodi za Huduma) za
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga za Mwaka 2010
ambayo katika Sheria Ndogo hii zitajulikana kama “Sheria
Ndogo kuu™

Sheria Ndogo kuu inafanyiwa marekebisho katika kifungu
cha 17(1) kwa kufuta maneno “isivozidi shilingi elfu
hamsini (50.000/=)" na badala vake kuweka maneno
~isiyopungua shilingi Jaki mbili na isivozidi shilingi
milioni moja”

Sheria Ndogo kuu inafanyiwa marekebisho kwa kufuta kifungu cha 18 na badala
vake kuweka kifungu kifuatacho:

Kufifihdha 18

. Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa
0sa

kwa kumtoza mtu yoyote aliyetenda kosa
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kiasi
cha shilingi laki mbili iwapo mkosajl
atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari
kujaza fomu maalum  iliyoainishwa
katika Jedwali la Sheria Ndogo hii na
kuwa tayari kutimiza wajibu wake kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Sheria Ndogo kuu inafanyiwa marekebisho kwa kuingiza
Jedwali lifuatalo:



L ambaye p; Mkurugenzf Wa  Halmashayp; Ya  Wilaya va
Mk uranga kwampg Tarehe. . o Mwaka ... nilitenda
kosa 14 kukiuka masharti y, i T cha Sheria Ndogo 73

(Kodi ya Huduma) 5, Halmashayr ya Wilaya Mkuranga za Mwaka 2010,

Kwa Mmamlaka aliyopews Mkurugenzi Wa Halmashayy; niko tayarj kulipa kiasi cha
shiling ]ak; mbilj na kutimizg wajiby wangu kwa mujibu wy Sheria Ndogo hiyo
badala va kushtakiwg Mahakamani :



Sheria Ndogo va Ushuru Wa Huduma (Marekebisho) ya Halmashauri va Wilayva
wa Mkuranga

TanG4z0 La SErikALI Na. 967 (linaendelea)

Mhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ulibandikwa kwenye
Sheria Ndogo hizi kwa kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa
Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo tarehe 29 mwezi 05 mwaka 2018
mbele ya :-

ENG. MSHAMU A. MUNDE
Mhkurugenzi Halmashauri ya
Wilava ya Mkuranga

MHE. JUMA A. ABEID
Mwenyekiti Hlmashauri ya
Wilaya yva Mkuranga

KAKUBALI

Dodoma, SELEMAN S JAFO (MB.)
29 Oktoba, 2019 Waziri wan chi OR Tamisemi

S



Sheria Nelizo =a (Hifadhi yi« Mazisigiva) za Halma v 2a Wiliya ya Mlkuranga

TANGAZO LA Stkart Na. 367 {a tarehe 01/10/2010

|
SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) i
(SurA YA 287)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ye Kifungu Na. 153 !

- T I 2. e -
SHERIANDOGO ZATHIFABHI VA MAZINGIRAYZA TIALMASUA UL YA WILAYAYA /|
) MKURANGA, 2010 : |

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Jinz ba
. . i 2 5 mwanzo
Mavingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga, 2010 na zitaanza
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. kutumika
2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika maenco yote ya- Matumizi
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa~ Tafsiri
vinginevyo:

“Afisa mwidhinishwa” maana yake ni afisa maliasili, afisa kilimo na
mifugo pamoja na afisa ye yote wa Halmashauri atakayeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Ineo la Hifadhi” ni macnco va milima, maenco ya vyanzo vya maji,
hifadhi ya misitu, miteremko na maenco menginec ambayo
yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maenco ya hifadhi.

“I{almashauri” maana yake ni [lalmashauri ya Wilaya ya Mkuranga.

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi,
miimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji
vinavyoringatia masharti na maclckezo yatakayotolewa na afisa.
mwidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine ye
yote.
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«i¢jwanda” maana yake ni jengo au kundi la majengo au enco anhapo
» vitu vinatengenczwva.

“Kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kulycka, kukata au
R kung’oa miti, visiki.

! “Macneo ya malisho™ maana vake ni pamoja na schemu zote ambazo
i ' zimetengwa na Halmashauri.
\ ‘;A-"‘M'ajmzama. ilivyota fsiriwa katika Sheria ya usimamizi Mazingira Nas
| 20rya mwaka 2004 10 i"pamoja na majl ){3_1__[(‘9_11)():*\{;‘1”},@;_:11_i_tg) vijitos
: \ ‘majis lyan'ayt)_t,i'f;i‘r‘ik’ﬁj' """ \ W,

yaiiyrp;iliff';;dl‘jj\gan_ yaliyo Katika~ visima,
i 1'rLawaztwa'. |_T?1ﬁi.t_;c‘r_cj;i£m§g1_imbwi‘ﬁ' maziwa, maji yaliyoko chini ya
* ardli, na maji yaliyoko katika mkondo.

! | “Maji taka” kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi wa Mazingira Na.
20 ya mwaka 2004 ni pamoja na taka zinazotokana na Kinyest.
1{ : mkojo na jasho, uchafu wa majimaji Kutoka majumbant. :laasisi.

* ‘ majengo ya biashara na viwandani. L
] “Mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotalsiriwa katika Sheria ya
Misitu Na, 14 ya mwaka 2002 chini va kifungu Na. 2 ni k\ln cho
chote kinachopatikana au kuzalishwa kutokana na miti, mazao
yanayoola au kupatikana msituni. ambayo ni pamoja na mianzi,
magamba, mkaa, kuni, miti, fito, mbao, mbegu za miti, nta, asali.
ataa. matunda. upapi. majani ya kulalia wanyama majani, mizizi,
| gundi, utomvu, maranda, matete. kamba, makuti (mawale), nyuzi
‘ l . za wanyama, mimea (miti) na kitu cho chote chenye uhai au kisicho
\ na uhai kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni zao la

msitu.
“Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi wa
Mavingira Na. 20 ya mwaka 2004 yanahusisha maumbile halisi
{ \ yawazungukao binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji,
|
|

TR

tabia nchi, sauti. mwanga, harufu, ladha. vijiumbe hali za kibiolojia
sa wanyama na mimea, rasilimali za kitamaduni na masuala ya
wchumi na jamii na inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa na
binadamu na jinsi yanavyoingiliana.

b e

“Mfugaji” maana yake ni mtu ye yotc anayejishughulisha na ufugaji
mifugo katika enco la Iatmashauri.

\ “Mkurupgenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa I falmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga pamoja na Afisa ye yote wa umma atakayctculiwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

“Mifugo™ maana yake ni mifugo yo yote inayofugwa na binadamu.

s e
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‘ “Misitu” maana yake ni enco la ardhi ambalo limefunikwa angalau
kwa asilimia 10 ya miti. uoto wa asili au iliyopandwa, au asilimia
30 au zaidi. ya vichaka na miti na miti inayoota upya ambayo
igjumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa
: chini ya Sheria ya Misitu Na. 14 ya mwaka 2002 na mazao yotc ya
| ~ misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya cnco la Halmashauri,
= “laka™ kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi mazingira va mwaka
! ‘ 2004 maana yake ni kitu cho chote kimiminika, kigumu, gesi na
| mionzi, kinachotoa harufy mbaya, au kilichohifadhiwa katika
EJ mazingira ya hali ya ujazo, uozo au hali nyingine vo yote
| inayosababisha uharibifu wa mavingira, ambayo inajumuisha taka.
] “Taka ngumu” Kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi mazingira Na.
20 ya mwaka 2004 ni taka ambazo haziko katika umajimaji kutoka
majumbani.. Katika majengo va biashara, viwandani na kuloka
katika shughuli za kilimo. pamoja na taka va vyakula, karatasi
plastic au taka laini zinazotokana na ujenzi au ubomoaji majengo
utengenezaji bustani na shughuli za uchimbaji madini. mizoga ya
wanyama na mabaki ya magari mabovu (scraps).
“laka za Viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana vake ni Uchafu
R X unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafi usiotokana na
uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha nishati. maji, mimea
iliyotiwa dawa, au mawasiliano, pamoja na taka nyinginezo ngumu
kama zilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mazingira 2004 schemu va [X.
P ! “Uchafu Hatari” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
‘ - Mazingira ya mwaka 2004. Maana yake ni kitu che chote kigumu,
- chenye majimaji, gesi au taka zitokazo viwandani, au mafuta
machafu, ambayo vanaleta athari za kikemia, kwa binadamu au
| mazingira.
“Uchafu wa Mazingira” kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi wa
Magzingira Na. 20 ya mwaka 2004 ni mabadiliko ya hali ya hewa ya
Li g moja kwa moja au yasiyo moja kwa moja, joto, kemikali, biolojia,
au zana za mionzi katika mazingira ambayo zana hizo zinafanyia
i i kazi au kutoa harufu mbaya, mrundikano wa taka ambao unaathiri
| watumiaji, av unaosababisha halj ya hatari kwa afya ya Jjamii,
i usalama, au ustawi au hatari kwa wanyama, ndege, wanyama pori,
; 5 samaki, au viumbe vyote vya baharini, mimea au kusababisha hali
‘ :
]

mbaya ya hewa, upungufu, au kizuizi ambacho ni sehemu katika
j sheria hizi.

Sheria Ndogo za (Hifadhi va Mazingira) za Hedmesheni va Wilaya ya Miamanga
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“Udongo™ kama ilivyo katika Sheria va Usimamizi wa N

Mazingira ya

mwaka 2004 maana yake ni pamoja na dunia. mchan]ga, miamba,

miamba tope, madini, voto wa mimea. mimea na wan

ama iliyoko

Halmashauri,

(b) atatakiwa kufuga na kulisha mifugo yake katike
malisho valiyopangwa na Halmashauri,

(¢) atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia (st
“zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri,

(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyes
aina ya mifugo aliyonayo.

(¢) atatakiwa kupeleka mifugo  katika

it . .
atakavyoagizwa na Halmashauri,

() atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo

4 chini ya udongo pamoja na vumbi,

“Vit hatari™ maana yake kama ilivyotafsirivwa katika Sheria ya
usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, ni kemikali Vo yote, taka
gesi, madawa, vidonge, mimea wanyama  au viumbe haj
visivyoonckana ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu, majsha
auw mazingira.

“Waziri™ maana yake ni waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.

SEHEMU YA Pl
MASHARTT YA Urucan
- Wajibu 4 Kila miugaji chini yu Sheria Ndogo hizi:-
::;Ul&ilii (a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyioamriwa na

maenco va

ock routes)

ha idadi na

majosho  !ama

vya chanjo

kama ilivyoamriwa na Halmashauri, na atalipia chanjo hiyo

kama atatakiwa kufanya hivyo.

(g) atatakiwa kuchangia gharama za ukarabati wa ma

josho kama

schemu ya m chango wake, palc itakapobidi kufanya hivyo, na

kwa gharama itakayopendekezwa na Halmashauri.

; (h) atatakiwa kuchangia gharama za uboreshaji wa
malisho yaliyotengwa na Halmashauri,

19

macneo ya

|
|
|
|



Sheria Nedowo za (Hifadhi ya Mozugirg) za Heimashaurl ya Wilaya ya Mkeranga

'fEmgmo fa .\‘er:’kn/_f Na .-367 (inaendelea)
(i) atatakiwa kuwcka alama kwenye mifugs yake (Branding, ear
tags) na katika viungo vya mifugo vinavyopendekezwa ili
kutoharibu zao la ngozi.

(j) atatakiwa kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama atakavyo
hitajiwa na Halmashauri.

(k) kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbung’o.

5. Ni marufuku kwa mfugaji ye yote:-
(a) Kuchunga, kulisha, au kunywesha maji mifugo katika
maeneo ya mipango miji pamoja na maeneo yote ambayo
hayakutengwa kwa ajili hiyo.

(b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani.

(¢) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka enco moja had:
lingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri.

(d) kibali cha kuingiza mifugo katika cneo la Halmashauri
kitatolewa na afisa kilimo na mifugo.

(¢) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo
mnada, masoko au maguli ya mifugo yaliyoidhinishwa na
Halmashauri.

(f) kuiuga mifugo mingi katika enco dogo la Halmashauri.

(g) Ni marufuku kwa mfugaji ye yote kupitisha mifugo katika
maeneo ambayo hayakuidhinishwa na Halmashauri kupitisha
mifugo.

6. (1) Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wo wote
utakaoonekana unazurura hovyo katika eneo la Halmashauri ambapo
hapajaruhusiwa kuchungia mifugo.

(2) Mfugo wo wote utakaokamatwa utalipiwa faini kama
itakAvyopangwa na Halmashauri na baada ya kulipia gharama hizo
mfugaji atarudishiwa mifugo yake.

20
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(3) Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya siku saba
(7) tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Mkurugenzi wa Halmashauri
atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo au mitugo hiyo baada ya
kupata idhini ya Mahakama. '

(4) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama za
mnada na gharama za ulinzi na fedha zitakazobaki atapewa mwenye
mifugo na kama ataonckana ndani ya siku kumina nne (14) fedha hizo
zitaingizwa katika vyanzo vya mapato vya Halmashauri.

(5) Endapo mwenye mifugo hiyo atakuwa na sababu za msingi za
kutofika kwake katika muda wa siku kumi na nne (14) halmashauri
itarudisha fedha zake. ' '

(6) Endapo kutatokea kufa kwa mifuge au mfugo H;(lmashauri
haitawajibika na ulipaji wa gharama zo zote.

7 ~(1) Itakuwa halali kwa afisa kilimo na mifugo, maafisa watendaji
wa kata na vijiji na Afisa ye yote wa Halmashauri atakaycteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kuingia katika nyumba
au jengo lo lote wakati wo wote kwa madhumuni ya kukagua na

kuhesabu idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hivo.

(2) Mtu ye yote atakayewazuia Maafisa waidhinishwa katika
kifungu cha 7(1) kutekeleza wajibu wao chini ya Sheria Ndogo hii
atakuwa ametenda kosa.

8.~(1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalumu kwa
ajili ya shughuli za malisho kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya
enco la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Sura ya 113
na 114 pamoja na Sheria yakysimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka
2004. :

(2) Halmashauri itatenga njia maalumu ya kupitisha mifugo kwenda
na kurudi malishoni au Minadani.

(3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi za.mifugo
na elimu ya ufugaji bora kwa jamii.

9-(1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga

kama yalivyo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria yo yote iliyotungwa
na Bunge la Jamhuri ya Muungano wz Tanzania.
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(2) Kila mfugaji atatakiwa kupcleka mfugo au mifugo yake
machinjioni au mahali huduma hiyo inapopatikana na itakuwa ni
mafufuku kwa mtu ye yote kuchinjia nyama mahali pengine po pote.

(3) Ni marufuku kwa mwu ve yote kununua, Kuuza au kufanya
Biashara ya kubadilishana aina yo vote ya mifugo katika enco lo lote
la llalmashauri isipokuwa kwenve minada au magulio yaliyotengwa
kwa shughuli hiyo.

SEHEMU YA TATU
; KMo NA UHIFADIHT WA ARDEI
10.«1) M atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika
lalmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama
sitakavyotolewa na Nalmashauri kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi sura
ya 113 na 114 na Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge.

(2) Itakuwa halali kwa Afisa kilimo kuingia katika shamba lo lotc
kwa madhumuni ya kulanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi.

11.-(1) Ni marufuku kwa mtu ye yote kulima katika miteremko.
karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa na maziwa
au kufanya jambo lo fote litakaloharibu hiﬂi‘adhi ya r_nazing,ira bila
kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo. . (s} 0

(2) Ni marufuku kwa mtu ve yote kutumia kinyume ardhi
iliyotengwa kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na
kuidhinishwa na Halmashauri.

(3) Ni marufuku kwa mtu ye yote: kusafisha shamba kwa ajili ya
kilimo kwa njia va kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalumu
kutoka kwa [lalmashauri. .0

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa cha
maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tarche na enco
analotaka kuchoma moto.

(5) Muda unnou_lkiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi ni
kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi.
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-

(6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za Kilimo na
kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na kuhimiza
Kilimo cha mzunguko (crops rotation).

12, Niwajibuwa wakazi wa enco ambalo uoto wa asili au mazingira
ya enco husika yameharibiwa. kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika
hc}‘!;_‘\.:_;_[g. ya.kawaida kwa-kupandas miti au kutocndelea kuharibu
Mazingira na kuwezesha uoto urudi katika hali yake, = #

13. Ni_marufuku kwa mtu ye yote kuchimba mchanga katika

Y £ oty T . " : ) "
macncasyasivoruhusiwasnasllalmashauri kama vile katika maengo ya &
S aetibereaet o A :
y%;@.,va-wvulu:macnco yaliyohifadhiwa skando kandosya mito au
ndani ya mto. bwawa au ziwa isipokuwa kwa ruhusa maalumu ya

Halmashauri, ;

I.@;&iﬁ{ﬁ}%[l{gku kwa mtu ve yote kujenga nyumba au jengo:lof lote
katika enco la hifadhi, :
SEHEMU YA NNI
THEADHT YA VYANZO VYA MAnl

15. (1) Nalmashauri itawajibika kuanzishd, kusimamia na kulinda
vyanzo vya maji. '

(2) Halmashauri italeachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu ye
yote atakaycharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika
shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maii bila sababu ya msingi.

16.-(1) Ni marufuku kwa miy ye yote kulima, kukata miti,
kuchunga mifugo katika umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au
kufanya jambo lolote linalohariby kwa namna yo vote chanzo cha maji
na hifadhi ya mazingira.

(2) takuwa nij wajibu wa Ilalmashauri kupanda miti isiyonyonya
maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maclekezo ya Afisa
Misitu,

(3) Ni:marufuku kwa mtu ye yote kumiliki enco la chanzo cha Maji
isipokuwa Ilalmashauri,
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17.—(1) Ni marufuku kwa mtu ye yote, kiwanda, Taasisi, Shirika
kuclekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa,
visima, mifercji, chemichemi au schemu yo yole ambayo ni chanzo
cha maji kwa ajiili ya matumizi ya binadamu na wanyama au v1umbc
vingine vilivyo hai.

(2) Ni marufuku mtu ye yote kuweka kitu cho chote chenye sumu
ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe cho chote
hai.

SEHEMU YA TANO
HiraDH! vA MISITU

18.—(1) Ni marufuku kwa mtu ye yote kuchoma moto misitu kwa
namna yo yote tle katika Misitu iliyoko enco Ia Halmashauri,

(2) lwapo moto utatokea katika enco la Halmashauri, kiongozi wa
cnco husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia njia
iliyozoeleka kuamuru wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo
unapoonekana kuwa na madhara kwa maisha, mali za watu na
uharibifu wa mazingira katika eneo hilo.

(3) Kila mkazi wa enco hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la
kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo, kama atashindwa
kushiriki katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa ametenda
kosa. f

%

19. Mtu ye yote aliyepata kibali cha kuchoma moto atalazimika
kutoa taarifa ya siku saba (7) kabla ya kuchoma moto kwa majirani
walioko katika enco analotaka kuchoma na ataweka njia za kuzuia
moto. . .

20.-(1) Ni marufuku kwa mtu yo yote kukata miti katika maenco
ya misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yo yote bila
kupata kibali kutoka Halmashauri.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa
imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi.

Uchim-
baji- wa
vyanzo
vya maj

Kucho-
ma au
kusaba-
bisha
moto

Kibali
kuchom
moto

Ukataji
miti
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Wajibu
wa
kupanda
miti

(3) Ni marufuku kwa mtu ye yote kuvuna miti katika msitu ambao
» umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalumuy ambao ni rasilimali kwa
Taifa.

(4) Watu wanaovuna miti kwa ajili ya kuchoma magga,&q_t_é'ta_kga
Kuwarnafencotmaalum litiloidhinishwa na:Halmashatri'kwa ajili"ya
Kuchoma mkaa;

21.~(1) Kila Mkazi wa Halmashauri atawajibika:-
(a) kupanda na kutunza miti katika enco lake;
(b) kupanda na kutunza miti katika makaz; yake;

(¢) kupanda na kutunza miti katika shamba au mashamba
anayomiliki.

22. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila Kijiji:-

(a) kitawajibika kutenga enco la hifadhi ya Msitu wa asili kwa ajili
ya matumizi ya baadaye.

(b) kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa katika eneo la
Kijiji; ‘

(c) Kitahakikisha ya kuwa kila kaya inapandé miti isiyopungua
kumi kwenye eneo la nyumba yake.

(d) Mtu ye yote anayetaka kukata miti au mti wa matumizi ya
kuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi na shughuli
nyinginezo, itabidi apate kibali cha maandishi toka kwa
Mwenyekiti wa Kijiji, Miendaji wa Kijiji na kibali cha Afisa
Maliasili wa Wilaya au Wasaidizi wake kwa miti iliyopandwa
na kuhifadhiwa na Halmashauri ya Wilaya, i

(e) kilakijiji kitapaswa kutenga na kupanda shamba la miti ekari 2

kila mwaka na kulitunza.

(f) kila Shule au Taasisi nyinginezo Wilayani itapaswa kupanda
miti ya kukinga upepo kuzunguka majengo yake na kuwa na
shamba lisilopungua miti hekta 2.
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Sheria Nelogo za (1 iifadhi ya Mezi wives) ~a ﬂ”f’"?ﬁﬁ\ﬁﬁ“ {1 B}g 3}0 ME'
) 7r'm<ra..rj la Ser n’ca!z ‘Va 36/ (if
(8) kijiji kitapaswa kutunza na Kuhifadhi miti na nyasi kwenye

milima, makorongo na Vyanzo  vya maji; ili  kuzuia
mmomonyoko wa udongo. '

(h) kijiji kitahakikisha Kuwa kila anaycandaa shamba kwa ajifi ya
kilimo hatumii mote na anapanda miti kwenye inipaka va
shamba lake kama kinga upcp(}

(i) ..kila mtu mwenye nyumba kwenye Mji mdogo atawajibika
kupanda miti kando ya barabara inayopita mbele ya nyumba
vake na kuitunza,
() kila Mwenyekiti wa Kitongoji, Mtendaji wa Kijiji. Mkuu wa
Taasisi vo yote Wilayani atahakikisha kuwa Kijiji au Taasisi
ina msitu wa Hifadhi wa miti ya kupandwa au va asili
tliyotengwa kwa madhumuni ya kuh|fadhr ardhi, mazingira na
matumizi ya baadaye, )
SEHEMU YA SITA
TAKA NGUMU NA LA
23.41) Ni wajibu wa Hdlmdahaun kutenga cneo kwa ajili ya
kutupa taka ngumu na lain; kusimamia kwa karibu usafi katika eneo  wa
{(l;\.(.. ng
na |
(2) Mtu ye yote dldka}L‘{Upd ovyo taka ngumu au lainj ay kujisaidia
katika Kkingo 22 maziwa, m'th.le au kwL,Eyc Q;v,mm vya maji-

PN
vilivvoko katika Halmdqhaurl dldeWd amcfi(.ndd kosa,
A

shaj
1

Kusaga, kuranda mbdc) kukamua maji ya matunda. ](uchomelc.d vyuma o
TWe

au I\ucnduhd shu&huh y(5 vntc inayozalisha Uchafu ambao unaleta
athari kwa binadamu na viumbe wengi katika maenco ya makdm ya© #

watu bila kuzingatia taratibu va ujenziny' A2 ")Lﬁ_\ Y‘?

SEHEMU YA SABA
MAKOsA NA ADHABY

23, M‘lu y¢ vote atakuwa ameterida kosa ikjwa--. HMake
vanay

(a) ataingiza mifugo katika enco la Halmashauri bila kibali. husu

{ vrifug
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N1 oo wa (1 il ye Mazingira) za | 4, a i yg W/r'{_sffi_)uﬁf’./fuf'@'?ga

lemgeeso fo Nops tali Na 367 (irerenideloe

Makosa
Vinayo-
hysu
Kilimo

Makosa
vanayo-
lusy
kuhify-
dhi ardn;

Makosa
Yanayo-
husu
vvanzo
vyYa maji

Makosa
Yanayo-
lusu
kuhariby
misity

(b)

(c)

*(d)

{c¢)

20.

atasafirisha mifugo bila kuwa na kibalj.
alalishg mifugo katiky maeneo Yasiyoruhusiwa,
atafugy mifugo zaid; ya idadi iliyoruhusiywa, vl
atavua Samaki kwa kutumia sumu au nyavy 7enyc matundy
Madogo (kokoro), e

Mw ye yore atakayckiyka masharti yy kilimo, kuchimbg
mchanga,
Halmash

kokoto, madini  katiky macnco Yasiyoruhusiwa na

auri atakiwa ametenda kogy.

27. Mtu ye Yote atakayekiyka masharti ya kuliifadhi Ardpi atakuwa
ametenda koysy,

28~(1) My Y€ Yote atakaychariby Vyanzo vya maji ay kushindwa
kushiriki katika shughuli 4 kuhifadhi YYanzo vya majj atakuwa

ametenda kosy,

1

(2) Mtu ye yote atakayebainjka kuwa ameweka Sumu ya aina yo
Yole kwa namnpg YO yote ambayq fnaathiri-maisha ya binadamy na

viumbe

wengine ambag pj rasilimali ya Tajg atakuwa ameténda kosa.

29. Muu ye Yote atakuwg ametenda kosa ikiwa:.

@)
(b)

(c)

(d)
(c)

(N

atachoma ay kusababfsha moto katika misitu bija Kibali au;
atashindway kushiriki katika kuzima moto auy;

aavuna mazag Y& misitu katika misity iliyohifadhiwa na
isivohiladhiwa bila kibalj 4y W

atachoma mkag na kukata kyp; bila kibali, a4y

alafycka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visik; kwenye
misitu bila kibali;

atachoma gy kusababishg moto katika misity bij, kibali au: ‘ I
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Sherict Nelogo - o1 ifeicdhi va Mazingire) zo almasheawi yo ') 1,@ w ya Mhkuranga

Tungeazo la Serikali Na: 367 (inaene

l2)  atavana mazao va misitu kabika misity |‘1)!0hlfu(“1i\,vu na
isiyohifadhiwa bila kibali au;

(h)  atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali au:

»
(1} atafycka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visiki Kkwenye

¥ misitu bila kibali;
eI
1 . . 1 .

i ’ (1) atachunga mifugo kwenye enco lo lote tililopandwa miti au

i i ihyohifadhiwa kama bustani-ya miti;

: r -

: '[ - (k) atakata miti au kuchungia mitugo kwenye miti iliyopandwa

P kwa ajili va kuzuia mmomonyoko wa udongo au kinga
s N v s .

1! upepo:

1

-1\ 1 . . ) ' L
e ¥ ' (1 atabandua magome va miti kwa ajili ya kulengeneza '

il i vilindo, mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na kibali:
oyl :

i‘ i - (m) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji. milima.
LT kando va njia. makorongo na schemu nyingine zo votc
iy | smazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyokao wa udongae.

e 4 % !
i1 | | L 4.

‘ ’ e ' 30. Mtu ve vote atakayetupa ovvo taka ngumu au laini katika  Makos:
! ‘ ! ¢ T ; i - 7 . y : yYanavo
; f ' Ladjil = macneo yo yole yasiyoruhusiwa na Sheria Ndogo hizi au Sheria
A nymgine yo vote tliyolungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa  taka
[ 41 L 2 ; ' ngumu
L oed lanzania atakuwa ametenda kosa. e i

| H N g i ~ S oy py e
: i ; 31 Mtu ye yote at~kayetiririsha maji machafu yanayoleta madha, 1 Maxosa
T & ¢ 4 : ) : e - yarayo-
! £ s . kwa binadamiu na viumbe vingine hai atakuwa ametenda kosa. hust
5 ( taks za

g 4 : majimaj
i
i 32 Muu yve vote atakayeendesha shughuli za kiwanda au viwanda — Makesa
J‘ 1 | . G “ . vanayo-
(R . vidogo. karakana. mashine 22 kusaga na kukoboa nalaka, mashine za e
o kuranda mbao katika makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za  viwand:
IR | .
1R o mipango mip atakuwa ametenda kosa.

Il
{ i 33. Mtu ye vote atakayevunja masharti valiyowekwa na Sheria
i , Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa
[ ! i B S A, A s Ve . 5 i T s ga
Bl ¢ o faini isivozidi shilingi laki tatu (300.000/ ) au kifungo kisichozidi
‘ } ! miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini
‘ na kifungo.
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